DanLuat 2015

Mua lại cổ phần theo quyết định của công ty?

Chủ đề   RSS   
  • #450974 04/04/2017

    vxt_ftu

    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2011
    Tổng số bài viết (48)
    Số điểm: 1155
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 9 lần


    Mua lại cổ phần theo quyết định của công ty?

    Các bác cho em hỏi:

    Em thấy khoản 3 điều 130 Luật Dn 2014 quy dịnh ntn:

    "Hội đồng quản trị quyết định giá mua lại cổ phần. Đối với cổ phần phổ thông, giá mua lại không được cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua lại, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này. Đối với cổ phần loại khác, nếu Điều lệ công ty không quy định hoặc công ty và cổ đông có liên quan không có thỏa thuận khác thì giá mua lại không được thấp hơn giá thị trường;"

    Như vậy, cổ phần phổ thông có thể được Công ty mua lại với giá do các bên thỏa thuận miễn là đảm bảo mức trần và mức sàn thì ko giới hạn, có thể mua lại với giá 0 đồng đúng không ạ?

    Việc áp dụng quy định giá sàn chỉ áp dụng đối với các cổ phần không phải cổ phần phổ thông đúng ko ạ?

    Em cảm ơn.

     
    2099 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vxt_ftu vì bài viết hữu ích
    lsthaibinh (16/04/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #451816   14/04/2017

    giaphattran
    giaphattran
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2015
    Tổng số bài viết (167)
    Số điểm: 900
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 13 lần


    Chào bạn, đối với câu hỏi của bạn, Luật Gia Phát xin trả lời như sau:

    Khoản 2 Điều 130 Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định như sau:

    “Hội đồng quản trị quyết định giá mua lại cổ phần. Đối với cổ phần phổ thông, giá mua lại không được cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua lại, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này. Đối với cổ phần loại khác, nếu Điều lệ công ty không quy định hoặc công ty và cổ đông có liên quan không có thỏa thuận khác thì giá mua lại không được thấp hơn giá thị trường”.

    Theo quy định này thì Công ty có thể mua lại cổ phần của từng cổ đông tương ứng với tỷ lệ phần vốn góp của họ trong công ty với bất kỳ mức giá nào nhưng không được cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua lại.

    Tuy nhiên, bạn cũng cần lưu ý, việc mua bán dựa trên nguyên tắc thuận mua vừa bán. Nếu công ty đưa ra mức giá không phù hợp thì người bán, trong trường hợp này là cổ đông công ty, hoàn toàn có thể không đồng ý bán cho công ty.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-