DanLuat 2015

Mua hoặc chuyển nhượng cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #282097 20/08/2013

    Mua hoặc chuyển nhượng cổ phần

    Kính thư Luật sư!

    1. Người dưới 18 tuổi có được quyền mua cổ phần hay không? Nếu được nhờ Luật sư viện dẫn văn bản pháp quy.

    2. Công ty tôi có trường hợp như sau: Có một cổ đông đã chết, hiện cổ đông này có vợ, con gái đầu đang học đại học, con gái thứ hai hiện học lớp 10 (dưới 18 tuổi). Vậy cho tôi hỏi?

    Trường hợp Gia đình của cổ đông đã chết có nguyện vọng muốn sang tên lại toàn bộ cổ phần cho người con học lớp 10, thì công ty tôi phải giải quyết như thế nào?

    Xin trân trọng cảm ơn!

     

     
    6359 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #283228   26/08/2013

    LuatsuKhai
    LuatsuKhai
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2013
    Tổng số bài viết (115)
    Số điểm: 665
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 41 lần


    Gửi bạn

     

    Vấn đề 1: Theo mình ngươi chưa đủ 18 tuổi vẫn có thể mua cổ phần.Vì:

    - Luật Doanh nghiệp không có quy định hạn chế những đối tượng này trong việc mua cổ phần, hay sở hữu vốn góp;

    - Luật Dân sự cho phép người từ 06 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi được xác lập, thực hiện giao dịch dân sự (Điều 22) và người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi có tài sản riêng để thực hiện nghĩa vụ (Điều 22);

    - Trường này hợp trong Công ty TNHH đã được Luật quy định rõ tại Điều 45 Luật Doanh nghiệp. Do vậy có thể áp dụng tương tự vào công ty cổ phần.

    Vấn đề 2:

    Như trên tinh thần của vấn đề 1 thì người học lớp 10 (đã đủ 15 tuổi) hoàn toàn có thể sở hữ số cổ phần mà người cha để lại.

    Nếu công ty bạn đồng ý cho người này là cổ đông mới thì các bạn làm thủ tục thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh theo quy định tài Nghị đinh 43, Luật Doanh nghiệp.

    Cùng với đó trong Hồ sơ thay đổi đăng ký kinh doanh, cần phải thêm một số tài liệu khác liên quan như: Bản khai nhận thừa kế, Người đại diện (theo pháp luật, giám hộ..)..

     

    Bạn tham khảo nhé.

     

     

     

     

    Ls Đặng Văn Khải

    Công ty Luật TNHH VMF - Đoàn Luật sư Hà Nội

    VPGD 1: P206, Tòa nhà A6D, Khu đô thị Nam Trung Yên, Trung Hòa, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

    VPGD 2: Lô E 2, Đường Dương Đình Nghệ, Khu đô thị mới Cầu Giấy, Yên Hòa, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

    Mobile: 0987 525 368 / 0946 022 636

    Email: luatvmf@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuKhai vì bài viết hữu ích
    inseco (28/08/2013)
  • #283363   27/08/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào anh,

    Căn cứ theo các quy định sau:

    Điều 13 Luật Doanh Nghiệp 2005:

    Điều 13. Quyền thành lập, góp vốn, mua cổ phần và quản lý doanh nghiệp

    2. Tổ chức, cá nhân sau đây không được quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam:

    đ) Người chưa thành niên; người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự;

    4. Tổ chức, cá nhân sau đây không được mua cổ phần của công ty cổ phần, góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh theo quy định của Luật này:

    a) Cơ quan nhà nước, đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân Việt Nam sử dụng tài sản nhà nước góp vốn vào doanh nghiệp để thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;

    b) Các đối tượng không được góp vốn vào doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.

    Điều 18 Bộ luật Dân Sự:

    Điều 18. Người thành niên, người chưa thành niên

    Người từ đủ mười tám tuổi trở lên là người thành niên. Người chưa đủ mười tám tuổi là người chưa thành niên.

    Khoản 13, điều 3 LDN:

    13. Người quản lý doanh nghiệp là chủ sở hữu, giám đốc doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh công ty hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và các chức danh quản lý khác do Điều lệ công ty quy định.

    Điều 45 LDN

    Căn cứ theo các quy định trên, người chưa thành niên có thể nhận thừa kế để trở thành cổ đông của Công ty cổ phần với điều kiện không được quyền quản lý doanh nghiệp. Công ty có nghĩa vụ phải công nhận quyền nhận thừa kế này.

    Về thủ tục để thực hiện việc thừa kế này:

    Nếu người chết là công đông sáng lập và trong thời hạn 3 năm kể từ ngày thành lập, thì làm thủ tục thay đổi cổ đông sáng lập theo quy định tại NĐ 43

    Nếu không thuộc trường hợp nêu trên thì không cần làm thủ tục thông báo thay đổi, mà chỉ cẩn bổ sung tên cổ đông trong sổ cổ đông. Nếu tỷ lệ cổ phần lớn hơn 5% thì làm thông báo gửi lên cơ quan ĐKKD

    Trân trọng.

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    inseco (28/08/2013)

0 Thành viên đang online
-