Mua hoa tặng có được tính chi phí hợp lý

Chủ đề   RSS   
  • #531509 27/10/2019

    kaitokid11

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2019
    Tổng số bài viết (48)
    Số điểm: 1500
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 42 lần


    Mua hoa tặng có được tính chi phí hợp lý

    Chào Luật sư
    Bên mình có mua lãng hoa tươi gửi mừng khách hàng nhân ngày khai trương, như vậy chi phí này có được đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế tndn hay không? và có phải xuất hóa đơn cho khoản biếu tặng này không? Hóa đơn đầu vào là hóa đơn bán hàng trực tiếp, vậy nếu phải xuất hóa đơn thì mình sẽ xuất ntn? Xin cảm ơn!

     
    8725 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kaitokid11 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #531513   27/10/2019

    DT_DA
    DT_DA
    Top 75
    Male
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (903)
    Số điểm: 17463
    Cảm ơn: 265
    Được cảm ơn 346 lần


    Mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau sẽ được tính để khấu trừ thuế thu nhập doanh nghiệp theo Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC:

    - Trường hợp quà biếu, tặng khách hàng:

    + Đây là khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;

    + Là khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp;

    Là khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt. 

    => Như vậy, với khoản mua lãng hoa tươi gửi mừng khách hàng nhân ngày khai trương có đầy đủ điều kiện, chứng từ nêu trên thì được đưa vào chi phí hợp lý.

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định 51/2010/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ được sửa đổi bởi Khoản 1 Điều 1 Nghị định 04/2014/NĐ-CP thì các loại hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ được quy định cụ thể như sau:

    Hóa đơn quy định tại Nghị định này gồm các loại sau:

    - Hóa đơn giá trị gia tăng là hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ dành cho các tổ chức khai thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ;

    - Hóa đơn bán hàng là hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ dành cho các tổ chức, cá nhân khai thuế giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếp.

    - Các loại hóa đơn khác, gồm: Vé, thẻ hoặc các chứng từ có tên gọi khác nhưng có hình thức và nội dung quy định tại các Khoản 2, 3 Điều 4 Nghị định 51/2010/NĐ-CP.

    => Như vậy hóa đơn GTGT là hóa đơn mà người bán hàng sẽ cung cấp cho người mua hàng chị nha, trường hợp mình mua hoa thì nhận nhận hóa đơn GTGT từ đơn vị bán hoa, bên mình không xuất hóa đơn GTGT trong trường hợp này. 

     
    Báo quản trị |