DanLuat 2015

Mua hộ chứng chỉ av

Chủ đề   RSS   
  • #357948 21/11/2014

    LYNGUYEN1990

    Female
    Sơ sinh

    Hậu Giang, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua hộ chứng chỉ av

    Em có mua hộ dùm 1 người bạn 1 chứng chỉ av. Nếu bị CSĐT phát hiện thì em bị xử lý như thế nào?
     
    2130 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #360339   02/12/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1064 lần


    Làm bằng giả thì là vi phạm pháp luật, nên trong trường hợp này xét dưới 3 khía cạnh.

    - Thứ nhất vế phía làm bằng giả có thể truy tố hình sự

    - Thứ hai về phía người sử dụng, tùy mức độ có thể bị xử phạt hành chính hoặc xử lý hs

    - Thứ ba, về phía bạn có thể bị xử về hành vi không tố giác tội phạm

    Điều 16 Nghị định 138/2013/NĐ-CP “2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng văn bằng, chứng chỉ của người khác hoặc sử dụng văn bằng chứng chỉ bị tẩy, xóa, sửa chữa.”

    Điều 266. Tội sửa chữa, sử dụng giấy chứng nhận và các tài liệu của cơ quan, tổ chức:
    1. Người nào sửa chữa, làm sai lệch nội dung hộ chiếu, thị thực, hộ khẩu, hộ tịch hoặc các loại giấy chứng nhận và tài liệu khác của cơ quan, tổ chức và sử dụng giấy tờ đó thực hiện hành vi trái pháp luật gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ một triệu đồng đến mười triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm:
    a) Có tổ chức;
    b) Phạm tội nhiều lần;
    c) Gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.
    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một triệu đồng đến năm triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-