DanLuat 2015

Mua Hộ chất ma túy cho người khác có phạm tội không ?

Chủ đề   RSS   
  • #303546 22/12/2013

    haiau_phonui

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua Hộ chất ma túy cho người khác có phạm tội không ?

    Xin Hỏi Trường Hợp Như Sau:

    Tuấn nghiện, Trang nghiện, Hùng nghiện gửi Hoàng nghiện 300 ngàn(mỗi người gửi 100 ngàn) nhờ Hoàng nghiện đi mua hộ chất ma túy. Hoàng nghiện không có tiền nên mỗi lần Tuấn, Trang, Hùng nhờ đi mua hộ thì rất thích vì khi đi mua hộ Hoàng sẽ được lợi là:

    - có  ma túy để sử dụng

    - có 50 ngàn để đổ xăng khi đi mua

    đặc điểm chú ý (số ma túy Hoàng mua 300 ngàn rất nhiều nên khi mua về hoàng phân ra 9 phần, trong đó 3 phần đưa cho Tuấn,Trang,Hùng. 6 phần còn lại Hoàng để sử dụng hàng ngày ): số ma túy không đủ khởi tố về tội tàng trữ

    Hỏi: Hoàng nghiện phạm tội mua bán trái phép chất ma túy không? tại sao?

    kết quả trả lời xin gửi sớm : chimsecodonpc22@mail.com  hoặc  haiau_phonui@yahoo.com

    Xin chân thành cảm ơn.

    sống vui sống khỏe sống có ích 0978454946

     
    14032 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #303557   22/12/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13596)
    Số điểm: 93706
    Cảm ơn: 3068
    Được cảm ơn 4704 lần
    SMod

    Chào bạn, bộ luật hình sự có quy định như sau, chắc bạn tự có câu trả lời nhỉ.

    Điều 194.  Tội tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy 

    1. Người nào tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma tuý, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy  năm.

    ....

     
    Báo quản trị |  
  • #303574   22/12/2013

    haiau_phonui
    haiau_phonui

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    trước hết mình cảm ơn bạn

    nhưng chắc bạn không phải là người trong ngành nên bạn không hiểu.

    mua ma túy về để sử dụng dưới trọng lượng (để truy cứu trách nhiệm hình sự) thì không phải là tội phạm.

    bạn nên đọc lại các văn bản và đọc kĩ câu hỏi

    đây là một vấn đề rất quan trong nên mình rất mong được mọi người nghiên cứu trợ giúp

    sống vui sống khỏe sống có ích 0978454946

     
    Báo quản trị |  
  • #305895   10/01/2014

    huntua
    huntua

    Sơ sinh


    Tham gia:31/07/2013
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 5 lần


    Hoàng nghiện đã nhận tiền 300k, đã đưa ma túy cho các con nghiện, được  hưởng lợi ích: 01 ma túy sử dụng, 02 tiền 50k (mua xăng) => phạm tội mua bán trái phép chất ma túy (không phụ thuộc vào nguồn gốc chất ma túy do đâu mà có)

    ăn quả nhớ .. bỏ hạt

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huntua vì bài viết hữu ích
    hocluatkhokhan (04/09/2014)
  • #307283   17/01/2014

    quynhtram_nomi
    quynhtram_nomi

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 12 lần


    Bạn xem thêm Thông tư liên tịch Số 17/2007/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC-BTP  hướng dẫn áp dụng một số quy định tại chương xviii “các tội phạm về ma túy” của bộ luật hình sự năm 1999  để hiểu rõ hơn.

     

    3.3. “Mua bán trái phép chất ma túy” là một trong các hành vi sau đây:

    a) Bán trái phép chất ma túy cho người khác (không phụ thuộc vào nguồn gốc chất ma túy do đâu mà có) bao gồm cả việc bán hộ chất ma túy cho người khác để hưởng tiền công hoặc các lợi ích khác;

    b) Mua chất ma túy nhằm bán trái phép cho người khác;

    c) Xin chất ma túy nhằm bán trái phép cho người khác;

    d) Dùng chất ma túy nhằm trao đổi thanh toán trái phép (không phụ thuộc vào nguồn gốc chất ma túy do đâu mà có);

    đ) Dùng tài sản không phải là tiền đem trao đổi, thanh toán… lấy chất ma túy nhằm bán lại trái phép cho người khác;

    e) Tàng trữ chất ma túy nhằm bán trái phép cho người khác;

    g) Vận chuyển chất ma túy nhằm bán trái phép cho người khác.

    Người tổ chức, người xúi giục, người giúp sức cho người thực hiện một trong các hành vi mua bán trái phép chất ma túy được hướng dẫn từ điểm a đến điểm g tiểu mục 3.3 này đều bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội mua bán trái phép chất ma túy.

    Boulevard of broken dreams...

     
    Báo quản trị |  
  • #307391   18/01/2014

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1884
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 86 lần


    Với những nội dung bạn đưa ra thì hoàng không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội mua bán trái phép chất ma túy, Căn cứ pháp lý là TTLT số 17/2007, tại tiểu mục 3.3. Tuy nhiên, Hoàng sẽ bị khởi tố về tội tàng trữ trái phép chất ma túy nếu tổng số ma túy hoàng mua đủ mức định lượng truy tố!

     
    Báo quản trị |  
  • #307498   20/01/2014

    huntua
    huntua

    Sơ sinh


    Tham gia:31/07/2013
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 5 lần


    tại mục 3.7 TTLT 17:" ... c) Người nào biết người khác đi mua chất ma túy để sử dụng trái phép mà gửi tiền nhờ mua hộ chất ma túy để sử dụng thì người nhờ mua hộ phải chịu trách nhiệm hình sự về số lượng chất ma túy đã nhờ mua hộ. Người đi mua phải chịu trách nhiệm hình sự về tổng số lượng chất ma túy đã mua cho bản thân và mua hộ."

    Trong trường hợp này Hoàng ko phải là người đi mua để sử dụng, mà mua cho người khác, Phải lưu ý rằng TTLT 17 ko quy định về hành vi mua hộ MT đơn thuần, mà chỉ có quy định khi biết người nghiện khác đi mua ma túy để sử dụng và gửi tiền nhờ mua,

    - nếu tìm được người bán ma túy thì Hoàng sẽ PT mua bán với vai trò giúp sức: tại đoạn cuối tiểu mục 3.3: Người tổ chức, người xúi giục, người giúp sức cho người thực hiện một trong các hành vi mua bán trái phép chất ma túy được hướng dẫn từ điểm a đến điểm g tiểu mục 3.3 này đều bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội mua bán trái phép chất ma túy.

    - Do ko xác định được người bán: Hoàng nhận tiền, đi lấy ma túy (mua) - về -> đưa ma túy cho người khác. Hoàng phải chịu trách nhiệm về hành vi mau bán MT do đã đủ yếu tố cấu thành theo 3.3. a) Bán trái phép chất ma túy cho người khác (không phụ thuộc vào nguồn gốc chất ma túy do đâu mà có)

     

    ăn quả nhớ .. bỏ hạt

     
    Báo quản trị |  
  • #309519   15/02/2014

    haiau_phonui
    haiau_phonui

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn mọi người nhé. mình đã khởi tố Hoàng về hành vi mua bán trái phép chất ma túy. vì xác định được Hoàng mua hộ ma túy cho người  khác mà có lợi như:

    1. có ma túy dư để sử dụng.

    2. có 50.000đ để đổ xăng.

    vấn đề đặt ra ở đây nữa là Hiếu sử dụng phương tiện chở Hoàng đi mua hỏi Hiếu có phạm tội không ? ( Mọi diễn biến từ lúc Hoàng nhận tiền Hiếu đều nắm rõ)

    sống vui sống khỏe sống có ích 0978454946

     
    Báo quản trị |  
  • #309525   15/02/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1085 lần


    Trong trừơng hợp này có thể xử Hiếu với hành vi là đồng phạm vì đã tham gia trong việc mua ma túy, biết nhưng vẫn làm (ở đây có thể coi là giúp sức). Đôi điều chia sẻ.

     
    Báo quản trị |  
  • #309637   17/02/2014

    haiau_phonui
    haiau_phonui

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    chú ý. mua ma túy để sử dụng không phải là tội phạm nếu không đủ khởi tố tàng trữ

     

    sống vui sống khỏe sống có ích 0978454946

     
    Báo quản trị |  
  • #333504   16/07/2014

    vksndnamdinh
    vksndnamdinh

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:22/08/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào các bạn. Cho mình hỏi các bạn cũng tình huống như trên nhưng không chứng minh được Hoàng có hưởng lợi hay không và giả sử Hoàng khai là không được hưởng lợi gì cả, mua hết 300.000 đồng ma tuý và về giao lại cho người gửi tiền đúng như vậy thì có buộc được Hoàng phạm tội "mua bán trái phép chất ma tuý" không (3 gói ma tuý dưới lượng để buộc tội tàng trữ và Hoàng cũng không đang trên đường đi mua ma tuý về sử dụng).

    Xin các bạn cho ý kiến. Trân trọng cảm ơn?

     
    Báo quản trị |  
  • #333674   17/07/2014

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1884
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 86 lần


    vksndnamdinh viết:

    Chào các bạn. Cho mình hỏi các bạn cũng tình huống như trên nhưng không chứng minh được Hoàng có hưởng lợi hay không và giả sử Hoàng khai là không được hưởng lợi gì cả, mua hết 300.000 đồng ma tuý và về giao lại cho người gửi tiền đúng như vậy thì có buộc được Hoàng phạm tội "mua bán trái phép chất ma tuý" không (3 gói ma tuý dưới lượng để buộc tội tàng trữ và Hoàng cũng không đang trên đường đi mua ma tuý về sử dụng).

    Xin các bạn cho ý kiến. Trân trọng cảm ơn?

    Theo hướng dẫn của TTLT số 17/2007 thì để buộc tội mua bán trái phép chất ma túy thì theo quan điểm của tôi, hành vi của Hoàng không nhằm thực hiện việc bán trái phép ma túy cho người khác, không phù hợp với cấu thành tội phạm mua bán trái phép chất ma túy, do đó, Hoàng không phạm tội mua bán trái phép chất ma túy.

     
    Báo quản trị |  
  • #333819   18/07/2014

    vksndnamdinh
    vksndnamdinh

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:22/08/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cam on ban. 

    TTLT 17 - 3.3. “Mua bán trái phép chất ma túy” là một trong các hành vi sau đây:

    a) Bán trái phép chất ma túy cho người khác (không phụ thuộc vào nguồn gốc chất ma túy do đâu mà có) bao gồm cả việc bán hộ chất ma túy cho người khác để hưởng tiền công hoặc các lợi ích khác.

    Tình huống mình đưa ra, theo mình vẫn xử lý tội MBTPCMT được theo định nghĩa mình đã gạch chân phía trên. Theo mình việc mua hộ ma tuý để dẫn đến việc đồng phạm về tội TTTPCMT chỉ có trường hợp theo bạn huntua đã phân tích.

    Rất mong nhận được các ý kiến đóng góp. Xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #334670   23/07/2014

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1884
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 86 lần


    Ở đây, không cần biết nguồn gốc ma túy từ đâu mà có, chúng ta xác định được là Hoàng có nhận tiền của những người kia, và có đưa ma túy lại cho họ. Chỉ nhìn vào như vậy thì xem đó là hành vi mua bán. Nhưng thực tế khách quan, theo quan điểm của tôi, đó không phải là hành vi mua bán vì căn cứ theo luật thương mại, mua bán hàng hóa là hoạt động thương mại, nhằm mục đích sinh lợi (ở đây chúng ta không nói đến đây là hàng hóa cấm kinh doanh), trong đó, bên bán có nghĩa vụ giao hàng, chuyển quyền sở hữu hàng hóa cho bên mua và nhận thanh toán; bên mua có nghĩa vụ thanh toán cho bên bán, nhận hàng và quyền sở hữu hàng hoá theo thỏa thuận. Ở đây, không phát sinh hoạt động thanh toán nên tôi cho rằng không phạm tội này.

     
    Báo quản trị |  
  • #335099   25/07/2014

    vksndnamdinh
    vksndnamdinh

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:22/08/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn các bạn.

    Tình huồng tôi đưa ra buộc Hoàng tội  MBTPCMT theo quy định của TT17 là khiên cưỡng. Buông thì an toàn hơn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-