Mua hàng hóa nhiều lần trong một ngày trên 20 triệu thanh toán bằng tiền mặt có được đưa vào chi phí hợp lý?

Chủ đề   RSS   
  • #527085 31/08/2019

    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (613)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 132 lần


    Mua hàng hóa nhiều lần trong một ngày trên 20 triệu thanh toán bằng tiền mặt có được đưa vào chi phí hợp lý?

    Tôi  đang tìm hiểu vấn đề như sau:

    Công ty tôi ngày 20/01/2017 có mua hàng hóa của Công ty A 2 lần; được A xuất hóa đơn số 01 giá trị là 15.000.000 đồng, thuế

    GTGT là 1.500.000 đồng và hóa đơn 02 có giá trị là 16.000.000 đồng, thuế GTGT là 1.600.000 đồng nhưng không thực hiện thanh toán qua ngân hàng. Năm 2018 cơ quan thuế kiểm tra công ty tôi xuất toán không được hạch toán vào chi phí giá vốn và không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Như vậy khoản chi phí giá vốn 31.000.000 đồng công ty tôi có được đưa vào chi phí để xác định thuế TNDN hay không?

    Theo như  tôi tìm hiểu thì:

    I - Về việc khấu trừ thuế GTGT đầu vào

    Căn cứ theo hướng dẫn tại Khoản 5 Điều 15 Thông tư 219/2013/TT-BTC (được sửa đổi bởi Khoản 10 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC) có quy định:

    "5. Trường hợp mua hàng hóa, dịch vụ của một nhà cung cấp có giá trị dưới hai mươi triệu đồng nhưng mua nhiều lần trong cùng một ngày có tổng giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Nhà cung cấp là người nộp thuế có mã số thuế, trực tiếp khai và nộp thuế GTGT.

    II -  Về điều kiện đưa vào chi phí hợp lý được trừ

    Căn cứ Công văn 4984/TCT-CS năm 2014 về hạch toán chi phí được trừ trường hợp mua hàng hóa nhiều lần trong một ngày của cùng một người bán do Tổng cục Thuế ban hành:

    Theo đó có hướng dẫn: "Trường hợp người nộp thuế mua hàng hóa, dịch vụ của một nhà cung cấp (là người nộp thuế có mã số thuế, trực tiếp khai và nộp thuế GTGT) có giá trị dưới hai mươi triệu đồng nhưng mua nhiều lần trong cùng một ngày có tổng giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên thanh toán bằng tiền mặt thì không được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN".  

    => Như vậy trường hợp của tôi sẽ không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào và không được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN. Không biết như vậy có chính xác không, mong mọi người góp ý

     

     
    2017 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận