DanLuat 2015

Mua đồ ăn trộm

Chủ đề   RSS   
  • #102020 12/05/2011

    michaeltrung

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua đồ ăn trộm

    Xin chào luật sư.

    Xin luật giải giải đáp tình huống sau đây của tôi, để tôi hiêu rõ về pháp luật hơn. Tôi xin chân thành cảm ơn!
       
    A có một bức tranh trị giá 100tr VND, Ngày 10.3.2000 B lẻn vào nhà A trộm bức tranh, sau đó B bán bức tranh đó cho C với giá 90tr VND. Sau 1 thời gian C đem bức tranh đi triển lãm, tình cơ A biết được và yêu cầu C trả bức tranh lai cho mình nhưng C không đồng ý.

    Xin hỏi việc chiếm hữu bức tranh của C có vi phạm phát luật không, và nếu vi phạm thì có được pháp luật quy định vào điều nào không?

    Pháp luật sẽ giải quyết trường hợp trên như thế nào???
     
    6365 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #102505   14/05/2011

    kimlalaw
    kimlalaw
    Top 50
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1179)
    Số điểm: 6884
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 231 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Theo nội dung bạn nêu, C có dấu hiệu vi phạm pháp luật về tội " Chứa chấp, tiêu thụ tài sản do phạm tội" ( hình phạt quy định tại điều 250 BLHS ). Nếu A phát hiện sự việc thì nên báo cơ quan Công an để nơi này xử lý và thu hồi lại tài sản cho mình.

    Thân ái !!!

    kimlalaw@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimlalaw vì bài viết hữu ích
    michaeltrung (14/05/2011)
  • #102906   16/05/2011

    hanoilawkt
    hanoilawkt
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (107)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 41 lần


    kimlalaw@yahoo.com.vn đã viết: Theo nội dung bạn nêu, C có dấu hiệu vi phạm pháp luật về tội " Chứa chấp, tiêu thụ tài sản do phạm tội" ( hình phạt quy định tại điều 250 BLHS ). Nếu A phát hiện sự việc thì nên báo cơ quan Công an để nơi này xử lý và thu hồi lại tài sản cho mình.

    Theo tôi, tại Điều 138Bộ luật dân sự 2005 quy định: Bảo vệ quyền lợi của người thứ ba ngay tình khi giao dịch dân sự vô hiệu  

    1. Trong trường hợp giao dịch dân sự vô hiệu nhưng tài sản giao dịch là động sản không phải đăng ký quyền sở hữu đã được chuyển giao bằng một giao dịch khác cho người thứ ba ngay tình thì giao dịch với người thứ ba vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp quy định tại Điều 257 của Bộ luật này.

    Điều 257. Quyền đòi lại động sản không phải đăng ký quyền sở hữu từ người chiếm hữu ngay tình  tại

    Chủ sở hữu có quyền đòi lại động sản không phải đăng ký quyền sở hữu từ người chiếm hữu ngay tình trong trường hợp người chiếm hữu ngay tình có được động sản này thông qua hợp đồng không có đền bù với người không có quyền định đoạt tài sản; trong trường hợp hợp đồng này là hợp đồng có đền bù thì chủ sở hữu có quyền đòi lại động sản nếu động sản đó bị lấy cắp, bị mất hoặc trường hợp khác bị chiếm hữu ngoài ý chí của chủ sở hữu.

    Như vậy cần xét đến yếu tố C có biết đó là đo ăn trộm hay không? Bức tranh có thuộc loại tài sản bắt buộc phải đăng ký quyền sở hữu hay không( theo tôi biết là không)nếu biết thì đúng là xử lý như kimlalaw nói, còn không thì A vẫn đòi lại từ C, sau đó C yêu cầu B phải bồi thường cho C

    Chứ chưa hẳn đã bị ngay là tội như kimlalaw nói đâu nhé

    Trân trong!

    Mr Thinh- Business Consultant

    Mobile: 0936 017 369

    Mail:hanoilawkt@gmail.com

    Chia sẻ và tư vấn miễn phí về những kiến thức pháp luật đã có.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-