DanLuat 2015

Mua đất trước năm 1975 có được xin Chính phủ bồi thường không?

Chủ đề   RSS   
  • #434697 28/08/2016

    marianne

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua đất trước năm 1975 có được xin Chính phủ bồi thường không?

    Chào Luật sư,

    Tôi tên là Dương thị Kim Loan trước năm 1975 người chồng quá cố của tôi có mua một miếng đất 300 thước vuông ở quận Bình Thạnh để cất nhà,nhưng chưa kịp cất nhà thì giải phóng đến,tôi còn giữ giấy tờ nhưng không có sổ đỏ.Xin hỏi luật sư tôi có thể đòi đất lại được không vì tôi nghe nói đất đã trưng dụng làm bến xe miền Đông,tôi có hy vọng xin chính phủ bồi thường đưọc không?Tôi hiện ở tại Paris có hai quốc tịch,Xin chỉ giúp,tôi rất cảm ơn.

     

     

     

     
    2181 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #438887   17/10/2016

    Cle.VietKim
    Cle.VietKim

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2016
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!

    Dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi có một số góp ý với bạn như sau:

    Đất đai là một vấn đề hết sức quan trọng và nhạy cảm, do đó các quan hệ xã hội trong lĩnh vực này luôn được Nhà nước quan tâm chú trọng với nguyên tắc đảm bảo tính ổn định lâu dài.

    Về vấn đề của bạn, Luật Đất đai năm 2013 quy định:

    Điều 26. Bảo đảm của Nhà nước đối với người sử dụng đất

    5. Nhà nước không thừa nhận việc đòi lại đất đã được giao theo quy định của Nhà nước cho người khác sử dụng trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

     Chồng bạn đã mua mảnh đất này trước năm 1975, từ đó đến nay gia đình bạn định cư ở nước ngoài, không sử dụng đất này và mảnh đất đã được Nhà nước trưng dụng. Do đó, căn cứ quy định trên, việc đòi lại quyền sử dụng đất đối với phần đất đó của bạn sẽ không được Nhà nước thừa nhận và đương nhiên sẽ không được bồi thường.

    Phòng Đất Đai | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 6.269.4744 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN / CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-