Mua đất trồng cây lâu năm để xây nhà

Chủ đề   RSS   
  • #525386 10/08/2019

    ductranminh90

    Male
    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2019
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 17 lần


    Mua đất trồng cây lâu năm để xây nhà

    cả nhà cho e hỏi

    nhà em định mua mảnh đất trồng cây lâu năm thoief hạn 50 năm với diện tích 500m2. sau đó chuyển mục đích sử dụng sang đất ở chỉ với diện tích 100m2 cho đỡ chi phí. vậy em muốn hỏi sau khi chuyển mục đích sử dụng xong thì sổ đỏ sẽ ghi là 100m2 đất ở và 400m2 đất trồng cây lâu năm hay sao ạ? và khi hết 50 năm thì 400m2 đó có bị thu hồi hay không ạ?

     
    2081 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ductranminh90 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #525394   10/08/2019

    ls.nguyenxuantoan
    ls.nguyenxuantoan

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2016
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 54 lần


    Theo quy định tại Điều 57, Luật Đất đai năm 2013, các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

    Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

    Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;

    Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

    Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

    Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;

    Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;

    Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.

    Khi chuyển mục đích sử dụng đất trong các trường hợp trên thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng.

    Khi hết thời hạn, hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất được Nhà nước xem xét gia hạn sử dụng đất nhưng không quá thời hạn quy định tại khoản 1 Điều 126 của Luật này nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng;

    Trường hợp chuyển đất nông nghiệp sang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp thì thời hạn sử dụng đất được xác định theo thời hạn của loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng. Thời hạn sử dụng đất được tính từ thời điểm có quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất;

    Trường hợp chuyển mục đích sử dụng từ đất phi nông nghiệp sử dụng ổn định lâu dài sang đất phi nông nghiệp sử dụng có thời hạn hoặc từ đất phi nông nghiệp sử dụng có thời hạn sang đất phi nông nghiệp sử dụng ổn định lâu dài thì hộ gia đình, cá nhân được sử dụng đất ổn định lâu dài.

    Như vậy, việc gia đình bạn có thể chuyển đổi 100m2 đất 50 năm thành đất sử dụng lâu dài hay không phụ thuộc vào loại đất hiện tại bạn đang sử dụng. Nếu được chuyển đổi thì 100m2 đất ở sẽ là đất ở lâu dài còn 400m2 đất trồng cây lâu năm khi hết thời hạn đất được Nhà nước xem xét gia hạn sử dụng đất nhưng không quá thời hạn quy định nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng

    Luật sư: Nguyễn Xuân Toán - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Điện thoại:098 7476 885 Email: toanvanchuong@gmail.com

    Địa chỉ: 33/20 Ngõ Văn Chương – Phường Văn Chương – Quận Đống Đa – Thành phố Hà Nội – Việt Nam.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ls.nguyenxuantoan vì bài viết hữu ích
    ductranminh90 (12/08/2019) ThanhLongLS (12/08/2019)
  • #526081   22/08/2019

    kieudiemtn
    kieudiemtn

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Để chuyển mục đích sử dụng đất 100m2 đất CLN sang đất ở bạn phải đến UBND xã nơi có đất đăng ký kế hoạch sử dụng đất. Thẩm quyền phê duyệt kế hoạch là UBND cấp tỉnh. Sau khi được phê duyệt sẽ tiến hành làm thủ tục chuyển mục đích. 100m2 sau khi CMĐ sang đất ở sẽ có thời hạn sử dụng là Lâu dài, và được cấp sang 1 GCNQSD đất (bìa hồng) khác. 400m2 đất CLN sau khi hết hạn 50 năm, nếu gia đình đang trực tiếp sử dụng đất để sản xuất nông nghiệp sẽ được gia hạn theo nhu cầu

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn kieudiemtn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/08/2019) ductranminh90 (24/08/2019)
  • #526211   24/08/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (959)
    Số điểm: 6595
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 134 lần


    Căn cứ theo quy định tại Điều 52 Luật Đất đai 2013 thì căn cứ để chuyển mục đích sử dụng đất là theo Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và nhu cầu sử dụng đất. Không phải mình muốn chuyển là được bạn nhé, phải xem kế hoạch sử dụng đất của địa phương như thế nào.

    Còn về thời hạn sử dụng sẽ xác định theo đất sau khi bạn được chuyển bạn nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #529172   27/09/2019

    An_Pisces
    An_Pisces
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (221)
    Số điểm: 2966
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 71 lần


    Theo như bạn trình bày và đối chiếu quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 10 Luật đất đai 2013 thì 500m2 đất trồng cây lâu năm của bạn là đất nông nghiệp. Nguyên tắc sử dụng đất có quy định phải đúng với mục đích sử dụng đất. Do đó, khi bạn muốn sử dụng phần đất này với mục đích khác (xây nhà, xây các công trình khác,…) thì bạn cần chuyển đổi mục đích sử dụng đất. Thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất được quy định tại Điều 69 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, cụ thể:

     - Người sử dụng đất nộp đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất kèm theo Giấy chứng nhận đến cơ quan tài nguyên và môi trường.

    -  Cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ; xác minh thực địa, thẩm định nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất; hướng dẫn người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; trình Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; chỉ đạo cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính. Đối với trường hợp nhà đầu tư nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của người đang sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư thì thực hiện thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất đồng thời với thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.

    -Người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định.

    Trường hợp của bạn, bạn đã chuyển đổi 100m2 đất nông nghiệp sang đất ở. Khi đó, trong sổ đỏ của bạn sẽ có 2 mục ghi: Diện tích đất thổ cư: 100m2 + Diện tích đất nông nghiệp: 400m2.

    Còn về vấn đề thu hồi 400m2 đất nông nghiệp sau 50 năm thì sẽ xem xét xem gia đình bạn có nhu cầu không. Nếu gia đình bạn có nhu cầu muốn tiếp tục thuê đất để sản xuất nông nghiệp thì có thể xin gia hạn. Thời hạn gia hạn là không quá 50 năm theo quy định tại Khoản 3 Điều 126 Luật Đất đai 2013.

     

     
    Báo quản trị |