Mua đất sau khi kết hôn làm sao để đứng tên 1 mình em ạ

Chủ đề   RSS   
  • #548500 05/06/2020

    harito.nguyen

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2020
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 5 lần


    Mua đất sau khi kết hôn làm sao để đứng tên 1 mình em ạ

    Luật sư cho em hỏi, hiện tại em đã kết hôn, vợ em chưa nhập hộ khẩu về với em. Bây giờ em muốn mua đất nhưng là tài sản riêng đứng tên 1 mình em có được không, vợ em có phải ký giấy tờ gì không ạ? 
     
    Vì là tài sản ba mẹ muốn cho riêng em, nên em không muốn vợ biết thì có cách nào không ạ?
     
    508 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn harito.nguyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #557821   14/09/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    - Điều 33 Luật hôn nhân gia đình 2014 thì quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thỏa thuận. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng

    - Tuy nhiên vợ chồng cũng có thể thỏa thuận với nhau về việc chia tài sản chung trong thời ký hôn nhân, căn cứ Điều 38 Luật hôn nhân gia đình năm 2014:

    Như vậy, bạn muốn mua mảnh đất ở mà chỉ muốn đứng tên bạn thì bạn phải làm thủ tục chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân với chồng bạn.

    - Ngoài ra, mảnh đất bố - mẹ bạn mua cho bạn, ý chí thể hiện một cách rõ ràng là cho riêng mình bạn thì phải được thể hiện bằng hợp đồng tặng cho tài sản trong đó bên tặng cho là tên bố- mẹ bạn và bên được tặng cho là tên bạn. Hợp đồng tặng cho này là một trong những cơ sở pháp lí để xác lập quyền sử dụng hợp pháp của bạn đối với mảnh đất này. Bên được tặng cho không có tên của vợ bạn thì không thể coi đây là tài sản chung của vợ chồng trong thời kì hôn nhân.

     

     
     
    Báo quản trị |