DanLuat 2015

Mua đất nông nghiệp có chuyển đổi thành đất ở được không?

Chủ đề   RSS   
  • #507407 13/11/2018

    daohue128792

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2018
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Mua đất nông nghiệp có chuyển đổi thành đất ở được không?

    Chào Luật sư! Em muốn hỏi về trường hợp mua đất nông nghiệp nhưng với mục đích xây nhà ở và muốn chuyển đổi thành đất ở lâu dài, nội dung sự việc của em như sau:  
      Thưa luật sư, em đang có ý định mua mảnh đất nông nghiệp 3x20m tại xã Vĩnh Lộc A, Bình Chánh ( hiện trạng đất này là đất nông nghiệp do chủ phân lô bán thành đất xây dựng. Đát này đã qua một đời chủ.
      Chủ đất hiện tại đồng ý khi 2 bên mua bán miếng đất này sẽ làm hợp đồng mua bán công chứng tại văn phòng công chứng hoặc công chứng tại xã. Sau khi mua bán họ sẽ móc nối cho e xây dựng căn nhà cấp 4. 
    Em có một số câu hỏi nhờ luật sư tư vấn giúp:
    1. Em có lập được hợp đồng mua bán có  công chứng được không  => hợp đồng này có giá trị pháp lý về tranh chấp không?
    2. Sau này nếu đất đó thuộc Khu Quy Hoạch ( nhà nước thu hồi đất) thì em có được hưởng số tiền đền bù không ạ. Trường hợp đất chưa xây nhà cũng có được đền bù không.
    .3 Em có thể tách sổ cho mảnh đất của e được không nếu chủ họ không đồng ý làm.
     4. Sau này em có thể chuyển đổi sang đất xây dựng được không.

    5. một vài năm nữa e có thể xin số nhà của huyện rồi xin giấy phép sửa chữa nhà được không.

    Em xin cảm ơn !

     
    692 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #507485   14/11/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Trường hợp bạn hỏi, chúng tôi tư vấn như sau:

    Điều 188 của Luật đất đai 2013 quy định về điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất như sau:

    a) Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

    b) Đất không có tranh chấp;

    c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    d) Trong thời hạn sử dụng đất.”

    Như vậy, trước hết bạn cần kiểm tra xem thửa đất trên có đủ điều kiện chuyển nhượng hay không, người chuyển nhượng đất cho bạn có đúng là người sử dụng đất thể hiện trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không. khi Nhà nước giao đất nông nghiệp cho cá nhân(người chủ cũ) và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì được quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho bạn theo đúng quy định pháp luật. Ngoài ra bạn hãy kiểm tra xem miếng đất nông nghiệp đó có đang thuộc trong diện quy hoạch đất ở của nhà nước và đã được phê duyệt hay chưa? Nếu không thì việc chuyển đổi mục đích sử dụng miếng đất sang đất ở gần như là không thể thực hiện được và bạn hoàn toàn không nên thực hiện giao dịch mua bán với những miếng đất như thế này.

    Thửa đất nêu trên là đất nông nghiệp, nhưng sử dụng đất lại xây dựng nhà ở, nghĩa là đã sử dụng đất vào mục đích thổ cư. Đó làm việc làm vi phạm quy định tại Khoản 3 Điều 12 luật đất đai 2013 về những hành vi bị nghiêm cấm:

    3. Không sử dụng đất, sử dụng đất không đúng mục đích

    Vì vậy, để sử dụng thửa đất trên vào mục đích thổ cư, một trong hai bên phải tiến hành thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất. Bạn có thể thỏa thuận với người sử dụng đất hiện tại để họ thực hiện thủ tục này trước khi tiến hành chuyển nhượng. Trong trường hợp còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    daohue128792 (17/11/2018)
  • #507902   17/11/2018

    daohue128792
    daohue128792

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2018
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn luật sư đã tư vấn giúp e, 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daohue128792 vì bài viết hữu ích
    ocsom99 (19/02/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-