DanLuat 2015

Mua đất nhưng chủ QSDĐ đã chết, hàng thừa kế cũng mất hết

Chủ đề   RSS   
  • #442936 29/11/2016

    DoHoangTri

    Male
    Mầm

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2014
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 935
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Mua đất nhưng chủ QSDĐ đã chết, hàng thừa kế cũng mất hết

    Kính Chào Luật Sư!

    Cho e hỏi về trường hợp nhận chuyển nhượng QSDĐ, nhưng thời điểm chuyển nhượng chúng tôi chỉ làm giấy tay, đến nay muốn thực hiện thủ tục sang tên thì người đứng tên trên QSDĐ đã mất, các hàng thừa kế thứ 1, thứ 2, thứ 3 cũng đã mất hết (do tai nạn giao thông), vậy xin hỏi nếu hiện nay tôi muốn thực hiện việc sang tên thì phải thực hiện như thế nào?

     
    2251 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #442976   30/11/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào DoHoangTri!

    Về nội dung bạn hỏi Luật sư Dương Văn Mai, Đoàn luật sư Hà Nội tư vấn cho bạn như sau:

    Đây là trường hợp thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất không được thực hiện theo đúng quy định - không có hợp đồng công chứng chỉ có giấy tờ mua bán viết tay nên có thể căn cứ khoản 2, Điều 100, Luật Đất đai năm 2013 để đề nghị cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho bạn và gia đình. Nội dung của điều luật như sau:

    "Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này mà trên giấy tờ đó ghi tên người khác, kèm theo giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của các bên có liên quan, nhưng đến trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật và đất đó không có tranh chấp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất."

    Thẩm quyền giải quyết bạn liên hệ Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện nơi có thửa đất để thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận theo quy định.

    Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư cho trường hợp bạn quan tâm.

    Chúc bạn mạnh khỏe, thành công!

     

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-