DanLuat 2015

Mua đất không chính chủ

Chủ đề   RSS   
  • #417263 01/03/2016

    ni087

    Male
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua đất không chính chủ

    Vào cuối năm 2015 ông B có bán cho em gái tôi một thửa đất. Đất do cha của ông B đứng tên. Và cha của ông B cũng khẳng định là sẽ cho ông B thừa kế mảnh đất đó và cho phép bán. Vì là chỗ bà con xa quen biết nên em gái tôi chỉ viết giấy tay và nhờ người làm chứng. Trên giấy ghi bên người bán là ông B và không có công chứng của ủy ban. Em tôi đã giao đủ tiền, có giấy tay và bên phía ông B hẹn đợi ngày đi sang tên. Nhưng đã nhiều lần gia đình ông B khất lần lữa không chịu gặp hẹn để sang tên cho em tôi. Xin hỏi luật sư trong trường hợp này em tôi có thể khởi kiện lấy lại mảnh đất đó hay không? Vì hiện tại đầu 2016 đất đã nằm cạnh khu quy hoạch, giá trị đã lên cao. Và nếu không thể thì em tôi có thể khởi kiện ông B tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản và bắt nhà ông B bồi thường hay không? Hoặc có hướng giải quyết nào không? Xin cảm ơn luật sư.
     
    5827 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #417295   01/03/2016

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 167 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Việc chuyển nhượng viết tay quyền sử dụng đất giữa em gái bạn và ông B là không hợp pháp. Giao dịch này vô hiệu vì những lý do ông B không phải chủ sử dụng đất (vi phạm về chủ thể).

    Trường hợp này không có dấu hiệu hành vi lừa đảo, bởi em gái bạn cũng biết QSD đất không phải của B nhưng vẫn cố tình thoả thuận để nhận chuyển nhượng (không có dấu hiệu gian dối). Bởi vậy, em gái bạn chỉ có thể khởi kiện yêu cầu Toà án tuyên Hợp đồng vô hiệu và buộc B phải hoàn trả lại toàn bộ số tiền đã nhận.

    Nếu cần tham vấn thêm hoặc hỗ trợ về mặt pháp lý, bạn có thể liên hệ với chúng tôi để cùng trao đổi.

    Bạn tham khảo các bài viết pháp lý của chúng tôi tại Website của Luật Huy Thành.

    Cảm ơn bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #417464   02/03/2016

    bexxar
    bexxar

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Mảnh đất đứng tên không chính chủ mà bạn chấp nhận giao dịch mua bán. Nếu cha ông B cho phép bán tại sao không đứng ra thực hiện mua bán mà lại là ông B?

     
    Báo quản trị |  
  • #419561   24/03/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn công ty TNHH LTD Kingdom xin tư vấn như sau:

    Mảnh đất đó đứng tên cha ông B. Dù ông cha B khẳng định sẽ cho ông B thừa kế mảnh đất đó thì trước khi được hưởng thừa kế ông B không có quyền gì với mảnh đất này cả. .

    Bạn không thể kiện ông B tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản được vì không có dấu hiệu của hành vi lừa đảo:

    Bộ luật hình sự quy định về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản như sau: Điều 139. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản:..."Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm

     Để lấy lại được tiền, bạn nên khởi kiện ra toà án yêu cầu tuyên hợp đồng vô hiệu; buộc ông B hoàn trả số tiền đã nhận

     Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu được quy định tại Điều 137:

    “1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.

    2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường.”

     

    Để được tư vấn cụ thể hơn, mời liên hệ tới

    Email: ltdkingdom@gmail.com

    Hotline tư vấn pháp luật: 0988 265 333 

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

Email: luat.huythanh@gmail.com

0 Thành viên đang online
-