DanLuat 2015

Mua đất đồng sở hữu

Chủ đề   RSS   
  • #360122 02/12/2014

    hai75lg

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua đất đồng sở hữu

    Tôi đã mua 51m2 đất trên tổng diện tích 960m2 loại đất ở đô thị hình thức sử dụng lâu dài và cùng sở hữu chung với 14 người khác do việc mở lối đi chung quá nhỏ không được cấp phép xây dựng nay tôi muốn mua lại quyền sử dụng đất của 1 người cùng đồng sở hữu có diện tích 50m2 cạnh phần đất của tôi có chiều rộng là 4 5m hướng ra đường có lộ giới 8m Như vậy tôi được 101m2 đất loại đất ở đô thị tại quận 9 có thể tách ra sổ riêng được không?
     
    4205 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #360270   02/12/2014

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1466 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Quận 9 thuộc Khu vực 2 (gồm các quận 2, 7, 9, 12, Bình Tân, Thủ Đức và thị trấn các huyện được quy hoạch đô thị hóa)  thì diện tích đất ở tối thiểu được tách thửa theo Quyết định 33/2014 của UBND Tp.Hồ Chí Minh là 80 m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 5 m đối với đất ở chưa có nhà; đất có nhà hiện hữu 50 m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 4 m.

    Nếu đáp ứng 2 điều kiện trên thì được tách thửa

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #363232   17/12/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 358 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Thị Liên – Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn như sau:

    Điều 3, Quyết định 33/2014/QĐ-UBND của UBND thành phố Hồ Chí Minh quy định diện tích đất tối thiểu sau khi tách thửa tại thành phố Hồ Chí Minh như sau:

    Khu vực

    Đất ở

    Đất ở chưa có nhà (m2)

    Đất có nhà hiện hữu (m2)

    Khu vực 1: gồm các Quận 1, 3, 4, 5, 6, 8, 10, 11, Gò Vấp, Bình Thạnh, Phú Nhuận, Tân Bình, Tân Phú.

    50m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 04 mét.

    45m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 03 mét tại đường phố có lộ giới ≥ 20 mét; 36m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 03 mét tại đường phố có lộ giới < 20 mét.

    Khu vực 2: gồm các Quận 2, 7, 9, 12, Bình Tân, Thủ Đức và thị trấn các huyện được quy hoạch đô thị hóa.

    80m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 05 mét.

    50m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 04 mét.

    Khu vực 3: gồm các huyện Bình Chánh, Củ Chi, Hóc Môn, Nhà Bè, Cần Giờ, ngoại trừ thị trấn hoặc khu vực được quy hoạch đô thị hóa thuộc huyện.

    120m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 07 mét.

    80m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 05 mét.

    Như vậy, đối với đất ở tại Quận 9, TP Hồ Chí Minh, trường hợp chưa có nhà hiện hữu thì diện tích tối thiểu sau khi tách phải 80m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 05 mét; trường hợp đất đã có nhà ở hiện hữu thì diện tích tối thiểu là 50m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 04 mét.

    Bạn đối chiếu quy định trên để xác định trường hợp của mình nhé.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe, thành công.

    Trân trọng./. 

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com