mua đất đã có 100m2 đất ở

Chủ đề   RSS   
  • #233752 17/12/2012

    pampa

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    mua đất đã có 100m2 đất ở

    Chào luật sư. Tôi quê ở Nghệ An. Nay tôi mua một miếng đất diện tích 290m2 (sổ đỏ là 600m2 trong đó có 250m2 là đất ở, phần còn lại là đất vườn). Trong phần 290m2 đất mà tôi mua thì chủ nhà ghi rõ bán cho tôi 100m2 đất ở và 190m2 đất vườn (sau khi bán chủ nhà chỉ còn lại 150m2 đất ở). Đây là miếng đất duy nhất chủ nhà sở hữu. Miếng đất này giá nhà nước quy định là 320.000đ/m2. Tôi mua với giá 400.000đ/m2. Vậy tôi xin hỏi tôi sẽ đóng thuế, phí trước bạ như thế nào khi tách sổ?

     
    3467 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #233816   17/12/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1975 lần


    Thân chào bạn!

    Lệ phí trước bạn là 0.5% (tổng giá trị chuyển nhượng của hợp đồng) căn cứ vào giá trị hợp đồng chuyển nhượng (giá 400.000đ/m2)

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #233825   17/12/2012

    thangtiensinh
    thangtiensinh
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2011
    Tổng số bài viết (183)
    Số điểm: 3126
    Cảm ơn: 151
    Được cảm ơn 155 lần


    Chào bạn !

    Công thức tính lệ phí trước bạ thì như anh Khắc Duy đã nêu.

    (Thực tế bạn mua với giá là 400.000đ/m2 và giao tiền với giá đấy. Tuy nhiên, khi làm hợp đồng bạn nên dùng giá đất theo giá nhà nước để có thể giảm loại thuế này. )

    Và bạn cũng xem xem mình có thuộc trường hợp miễn lệ phí trước bạ theo Điều 9.Nghị định Số: 45/2011/NĐ-CP:

    "Điều 9. Miễn lệ phí trước bạ

    1. Nhà ở, đất ở của hộ nghèo; nhà ở, đất ở của người dân tộc thiểu số ở các xã, phường, thị trấn thuộc vùng khó khăn; nhà ở, đất ở của hộ gia đình, cá nhân ở các xã thuộc Chương trình phát triển kinh tế - xã hội các xã đặc biệt khó khăn, miền núi, vùng sâu, vùng xa; nhà ở, đất ở của hộ gia đình, cá nhân đồng bào dân tộc thiểu số ở Tây Nguyên.

    ........"

    Trân trọng !

     

     

    Thái độ của bạn sẽ quyết định và làm thay đổi cuộc đời bạn !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thangtiensinh vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (18/12/2012)