Mua đất của xã năm 2000, năm 2008 mới làm sổ sẽ bị tính thuế theo năm nào?

Chủ đề   RSS   
  • #78 19/06/2008

    khuyentk

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua đất của xã năm 2000, năm 2008 mới làm sổ sẽ bị tính thuế theo năm nào?


    Nhà em mua đất của xã năm 2000, họ nói sẽ làm bìa đất cho nhà em luôn và nhà em đã đưa cho họ một nữa số tiền còn một nữa thì khi nào họ làm xong thì nhà em ra nột.

    Nhưng mãi đến năm nay (2008) họ mới làm. Thuế đất năm 2000 khác năm nay.

    Vậy nhà em phải làm bìa đất theo thuế năm 2000 hay theo năm 2008?

     
    4485 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #79   19/06/2008

    lsnguyenhoanglinh
    lsnguyenhoanglinh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2008
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 803
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Tiền sử dụng đất


    Chào Quý Ông/
    Bà,

    Về câu hỏi của Quý Ông/Bà, chúng tôi có ý kiến như sau:

    Theo quy định tại Điều 4, Nghị định 198/2004/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất thì căn cứ tính thu tiền sử dụng đất là : Diện tích đất, giá đất và thời hạn sử dụng đất.

    Trong đó, giá tính thu tiền sử dụng đất là giá đất theo mục đích sử dụng đất được giao tại thời điểm giao đất do Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi chung là Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh) ban hành theo quy định của Chính phủ.

    Và,

    Theo Điều 4, Nghị định 84/2007/NĐ-CP quy định về thời điểm xác định nghĩa vụ tài chính khi nộp hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất  thì :

    * Tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc cho thuê đất thì nghĩa vụ tài chính được xác định theo chính sách và giá đất tại thời điểm có quyết định giao đất hoặc cho thuê đất; trường hợp thời điểm bàn giao đất không đúng với thời điểm ghi trong quyết định giao đất, cho thuê đất thì #ff0000;">nghĩa vụ tài chính được xác định theo chính sách và giá đất tại thời điểm bàn giao đất thực tế.

    * Trường hợp
    người sử dụng đất nộp hồ sơ #ff0000;">xin cấp Giấy chứng nhận, hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền từ ngày 01 tháng 01 năm 2005 trở về sau thì giá đất áp dụng để xác định nghĩa vụ tài chính là #ff0000;">giá đất do Ủ#ff0000;">y ban nhân dân cấp tỉnh quyết định tại thời điểm nộp đủ hồ sơ hợp lệ.

    N
    ếu cơ quan chức năng chậm làm thủ tục hoặc hướng dẫn lập hồ sơ không đúng quy định thì người nộp hồ sơ thực hiện quyền khiếu nại đối với hành vi hành chính gây chậm trễ trong việc xử lý hồ sơ; công chức, viên chức có hành vi gây chậm trễ trong việc xử lý hồ sơ hoặc hướng dẫn lập hồ sơ không đúng quy định thì phải bị xử lý kỷ luật theo quy định tại Điều 175 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP ngày 29 tháng 10 năm 2004 của Chính phủ về thi hành Luật Đất đai (gọi là Nghị định số 181/2004/NĐ-CP); #ff0000;">nghĩa vụ tài chính đối với Nhà nước#ff0000;"> của người nộp hồ sơ được xác định tại thời điểm đã nộp đủ hồ sơ hợp lệ


    Trường hợp của Quý Ông Bà, mặc dù Quý Ông Bà mua đất của xã nhưng theo quy định của pháp luật, UBND xã không có thẩm quyền giao đất, cho thuê đất nên việc làm "sổ đỏ" thực chất là Quý Ông Bà xin công nhận quyền sử dụng đất. UBND cấp Huyện sẽ ra quyết định công nhận quyền sử dụng đất như là Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất.

    Vì vậy, Quý Ông bà phải nộp tiền sử dụng đất tại thời điểm đã nộp đủ hồ sơ hợp lệ.

    Nếu tiền sử dụng đất có chênh lệch do nộp hồ sơ chậm trể , Quý Ông Bà có thể thương lượng với họ về khoản chên lệch này.

    Trân trọng,

    #0000ff;">Luật sư Nguyễn Hoàng Linh
    Tel: 0903 93 92 98

     

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: