DanLuat 2015

Mua đất của nhà thờ họ

Chủ đề   RSS   
  • #494710 21/06/2018

    tranthangquan

    Chồi

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2015
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 1015
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Mua đất của nhà thờ họ

    Hiện tại tôi đang có nhu  cầu mua một mảnh đất, đất đó hiện đang là đất tín ngưỡng, quyền sử dụng của một họ.

    Xin hỏi các luật sư: Đất nhà thờ họ có chuyển nhượng được cho cá nhân ko ạ,  trình tự thủ tục thế nào ạ?

     
    877 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #494750   21/06/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Căn cứ điều 60 Luật đất đai 2013:

    “Điều 160. Đất tín ngưỡng

    1. Đất tín ngưỡng bao gồm đất có công trình đình, đền, miếu, am, từ đường, nhà thờ họ.

    2. Việc sử dụng đất tín ngưỡng phải đúng mục đích, phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

    3. Việc xây dựng, mở rộng các công trình đình, đền, miếu, am, từ đường, nhà thờ họ của cộng đồng phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.”

    Theo quy định trên, đất nhà thờ họ là đất tín ngưỡng cấp cho cộng đồng dân cư.

    Căn cứ điều 181 Luật đất đai 2013:

    “Điều 181. Quyền và nghĩa vụ của cơ sở tôn giáo, cộng đồng dân cư sử dụng đất

    1. Cơ sở tôn giáo, cộng đồng dân cư sử dụng đất có quyền và nghĩa vụ chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này.

    2. Cơ sở tôn giáo, cộng đồng dân cư sử dụng đất không được chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, tặng cho quyền sử dụng đất; không được thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất.”

    Theo quy định trên, đất được cấp cho cộng đồng dân cư thì không được phép chuyển nhượng. Do đó, nếu phần đất xây dựng nhà thờ họ đó mà được cấp cho cộng đồng dân cư thì việc mua bán là vi phạm pháp luật.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-