DanLuat 2015

Mua đất canh tác

Chủ đề   RSS   
  • #345554 20/09/2014

    Haihuong12

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua đất canh tác

    Luật sư cho tôi hỏi,hộ khẩu nhà tôi ở Ứng Hoà-Hà Nội tôi muốn mua một mảnh đất thuộc đất 64 "dat canh tac"ở Huyện Đông Anh-Hà Nội,đất có "giấy Sử Dụng Đất",liệu tôi có sang tên đươc hay không và thủ tục hiện tại tôi phải làm những việc gi?chính quyền xã có đủ thẩm quyền để chứng nhận cho tôi không,nếu sang đc tên thì sang ở đâu a?
     
    7099 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #345560   20/09/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2006)
    Số điểm: 12771
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 747 lần
    Lawyer

    Đất theo nghị định 64 là đất nông nghiệp, ubnd xã sẽ có hội đồng xét cấp giấy chứng nhận. Nếu bạn muốn chuyển nhượng bạn đến UBND xã họ xác nhận sau đó đến Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất huyện để đăng ký sang tên cho người mua

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    Haihuong12 (20/09/2014)
  • #345639   20/09/2014

    Haihuong12
    Haihuong12

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    ĐẤT CANH TÁC

    Xin hỏi luật sư,người mua đất Canh tác không có hộ khẩu ở địa phương toi mà hộ khẩu của họ ở huyện khác nhung cung mot tinh,liệu tôi có quyền được bán hoặc cho tặng cho người đó không,thủ tục làm như thế nào?xin cảm ơn luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #345600   20/09/2014

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 156 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Nghị định 64/CP ngày 27/9/1993 quy định về việc giao đất nông nghiệp cho hộ gia đình, cá nhân sử dụng ổn định lâu dài vào mục đích sử dụng đất Nông nghiệp, không rõ mảnh đất bạn định mua là đất trồng lúa hay cây hoa màu khác? 

    - Nếu bạn trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì bạn sẽ được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trên, không kể đất đó trồng lúa hay cây hoa màu khác. Tuy nhiên, bạn phải theo quy định về hạn mức nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp theo quy định tại khoản 1 Điều 130 Luật đất đai 2013: "Hạn mức nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân không quá 10 lần hạn mức giao đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân đối với mỗi loại đất quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 129 của Luật này"

    .- Nếu bạn không trực tiếp sản xuất nông nghiệp và mảnh đất bạn định mua là đất trồng lúa thì bạn sẽ không được nhận chuyển nhượng theo quy định tại khoản 3 Điều 191 Luật đất đai 2013: "Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa"

     

     
    Báo quản trị |  
  • #345702   20/09/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4928)
    Số điểm: 29012
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Trường hợp này thì yêu cầu của bạn và gia đình sẽ không được cơ quan chức năng chấp thuận vì nó không phù hợp quy định của pháp luật về chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com

0 Thành viên đang online
-