DanLuat 2015

Mua cổ phần công ty

Chủ đề   RSS   
  • #115971 06/07/2011

    vinhthuoc

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:13/03/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua cổ phần công ty

    Xin chào Luật sư! Xin nhờ Luật sư tư vấn giúp tôi việc sau.
    Công ty của tôi là công ty cổ phần, trong đó có 1 cổ đông họ chiếm số lượng cổ phần là 94%. Công ty tôi hiện đang sản xuất -kinh doanh hết sức hiệu quả, lợi nhuận năm sau cao hơn năm trước rất nhiều. Hiện tại họ có ý định là lần đại hội cổ đông tới, họ sẽ tiến hành thông qua ý kiến chuyển hình thức hoặc có thể là sáp nhập với công ty họ đang làm chủ ở địa phương khác. Do đó hiện tại họ tiến hành thu gom cổ phần còn lại, nhưng có một số cổ đông không bán. Xin nhờ Luật sư hỗ trợ giúp tôi một số thắc mắc như sau:
    1- Việc làm của họ như thế là có phù hợp với luật pháp ko? 
    2- Quyền lợi của các cổ đông nhỏ còn lại thế nào, sau khi chuyển hình thức hoặc sáp nhập?
    3- Thương hiệu của chúng tôi là một thương hiệu khá nổi tiếng, nếu họ chuyển đổi hoặc sáp nhập thì thương hiệu có bị mất đi không? Nếu mất xử lý thế nào?
    4- Các hình thức nộp thuế sau khi sáp nhập hoặc chuyển đổi thực hiện thế nào?
    Kính mong Luật sư tư vấn giúp.
     
    2584 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #117736   14/07/2011

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 586 lần


    Chào bạn,
        1) Công ty cổ phần có quyền giải thể, sáp nhập, chuyển đổi loại hình công ty trên cơ sở sự quyết định của các cổ đông công ty. Cổ đông mà bạn nói đến chiếm tới 94% số cổ phần của công ty cho nên họ gần như quyết định được các vấn đề nói trên.
        2) Quyền của cổ đông nhỏ trong công ty khi công ty chuyển đổi hoặc sáp nhập có sự khác nhau tùy từng trường hợp cụ thể. Phải căn cứ vào quyết định cụ thể của đông lớn mới có thể trả lời được. Tuy nhiên, nhìn chung là các cổ đông nhỏ có quyền bán cổ phần của mình cho cổ đông lớn hoặc vẫn giữ số cổ phần đó và trở thành một thành viên góp vốn của công ty mới.
        3) Thương hiệu là vấn đề tương đối phức tạp. Lẽ di nhiên là sau khi chuyển đổi hoặc sáp nhập thương hiệu này sẽ vẫn có thể giữ được nếu các cổ đông muốn giữ nó. Nếu chủ sở hữu mới không muốn giữ thì đó là quyền của họ. Tuy nhiên, một thương hiệu đã nổi tiếng rồi thì người ta không muốn để mất nó đâu, trừ trường hợp thương hiệu mà công ty bạn chuẩn bị sáp nhập vào còn nổi tiếng hơn. 
        4) Vấn đề về thuế không thể trả lời chính xác khi thông tin sáp nhập hoặc chuyển đổi nói trên mới chỉ ở dạng khả năng.
        Thân chào bạn!
    Cập nhật bởi chaulevan ngày 14/07/2011 03:35:21 CH

    CV

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chaulevan vì bài viết hữu ích
    vinhthuoc (18/07/2011)
  • #118016   15/07/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 51 lần


    Chào bạn!
    Mình chỉ xin lưu ý thế này là:
    Thứ nhất: Công ty bị sáp nhập và Công ty nhận sáp nhập phải cùng loại ( đối với trường hợp của bạn là phải cùng là Công ty Cổ phần).
    Thứ hai: Bạn cũng cần chú ý quy định khoản 3 Điều 153 Lâật Doanh nghiệp 2005

    3. Trường hợp sáp nhập mà theo đó công ty nhận sáp nhập có thị phần từ 30% đến 50% trên thị trường liên quan thì đại điện hợp pháp của công ty thông báo cho cơ quan quản lý cạnh tranh trước khi tiến hành sáp nhập, trừ trường hợp pháp luật về cạnh tranh có quy định khác.

    Cấm các trường hợp sáp nhập các công ty mà theo đó công ty nhận sáp nhập có thị phần trên 50% trên thị trường có liên quan, trừ trường hợp pháp luật về cạnh tranh có quy định khác.
    Thân chào!

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuanbui211988 vì bài viết hữu ích
    vinhthuoc (18/07/2011)

0 Thành viên đang online
-