mua cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #345723 21/09/2014

    htminhtam88

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    mua cổ phần

    Chào Luật sư,

    Tôi muốn hỏi khi doanh nghiệp bán cổ phiếu ưu đãi cho người lao động thì "Người lao động có tên trong danh sách thường xuyên của doanh nghiệp tại thời điểm công bố giá trị doanh nghiệp cổ phần hóa" có nghĩa là sao và lao động có tên trong danh sách lao động nghỉ dôi dư có được phép mua cổ phiếu ưu đãi không?

    Cảm ơn Luật sư ./.

     
    2441 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #346368   24/09/2014

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn,
     
    Đối với yêu cầu của bạn, chúng tôi có ý kiến tư vấn như sau:
     
    Theo Điều 4 Thông tư 33/2012/TT-BLĐTBXH quy định:

    "Căn cứ phương án sử dụng lao động đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt, Tổng giám đốc, Giám đốc doanh nghiệp cổ phần hóa thực hiện giải quyết các chế độ, chính sách đối với người lao động như sau:

    1. Chính sách mua cổ phần với giá ưu đãi

    Người lao động quy định tại khoản 1 (kể cả người được tuyển dụng trước ngày 30 tháng 8 năm 1990 mà chưa chuyển sang ký hợp đồng lao động; người đang tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật, chờ việc theo quyết định của giám đốc doanh nghiệp) và khoản 2 Điều 2 Thông tư này, có tên trong danh sách lao động thường xuyên (có hưởng lương, có đóng bảo hiểm xã hội, kể cả người đang tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, đang nghỉ việc hưởng chế độ ngắn hạn, nếu có) của doanh nghiệp cổ phần hóa tại thời điểm công bố giá trị doanh nghiệp được mua cổ phần với giá ưu đãi theo quy định tại khoản 1 Điều 48 Nghị định số 59/2011/NĐ-CP."

    Như vậy, "người lao động có tên trong danh sách thường xuyên của doanh nghiệp tại thời điểm công bố giá trị doanh nghiệp tại thời điểm cổ phần hóa" có nghĩa là người lao động có hưởng lương, có đóng bảo hiểm xã hội, kể cả người đang tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, đang nghỉ việc hưởng chế độ ngắn hạn, nếu có.
     
    Ngoài ra, không có quy định pháp luật nào quy định người lao động thuộc danh sách lao động nghỉ dôi dư được quyền mua cổ phần giá ưu đãi khi doanh nghiệp nhà nước tiến hành cổ phần hóa. 
     
    Trân trọng
     
    Ls. Đinh Thị Quỳnh Như

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AnLuat2006 vì bài viết hữu ích
    htminhtam88 (24/09/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn