DanLuat 2015

Mua bán trái phép chất ma túy

Chủ đề   RSS   
  • #508314 24/11/2018

    Dohieuuuu

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua bán trái phép chất ma túy

    Mua bán trái phép chất ma túy Bạn trai em có thuê một người đi ship cần sa, và bị công an bắt. Thu được của người đó chưa đến 100g cần sa. Rồi người đó khai ra chỗ ở của bạn trai em. Các anh công an đến tận phòng trọ của bạn trai em để bắt và thu đc 1 chiếc cân tiểu li trong phòng. Hiện tại đag bị tạm giữ để điều tra. Cho em hỏi như vậy lúc ra tòa có được xét để hưởng án treo không? Lý lịch bạn em là cách đây 2 năm có 2 lần thử máu có chất kích thích. Xin hãy tư vấn giúp em
     
    651 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #508336   25/11/2018

    hoangtung2402
    hoangtung2402
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2018
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 2225
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 22 lần


    Theo quy định tại Điều 1 Nghị định 82/2013/NĐ-CP thì cần sa và các chế phẩm từ cần sa là các chất ma túy tuyệt đối cấm sử dụng trong y học và đời sống xã hội; việc sử dụng các chất này trong phân tích, kiểm nghiệm, nghiên cứu khoa học, điều tra tội phạm theo quy định đặc biệt của cơ quan có thẩm quyền.

    Cùng với đps, theo quy định tại Điều 2 Nghị quyết 02/2018/NQ-HĐTP thì điều kiện để người bị xử phạt tù có thể được xem xét cho hưởng án treo gồm:

    - Bị xử phạt tù không quá 03 năm.

    - Có nhân thân tốt.

    Được coi là có nhân thân tốt nếu ngoài lần phạm tội này, người phạm tội luôn chấp hành đúng chính sách, pháp luật và thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ của công dân ở nơi cư trú, nơi làm việc.

    Đối với người đã bị kết án nhưng thuộc trường hợp được coi là không có án tích, người bị kết án nhưng đã được xóa án tích, người đã bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị xử lý kỷ luật mà thời gian được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính, chưa bị xử lý kỷ luật tính đến ngày phạm tội lần này đã quá 06 tháng, nếu xét thấy tính chất, mức độ của tội phạm mới được thực hiện thuộc trường hợp ít nghiêm trọng hoặc người phạm tội là đồng phạm có vai trò không đáng kể trong vụ án và có đủ các điều kiện khác thì cũng có thể cho hưởng án treo.

    - Có từ 02 tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự trở lên, trong đó có ít nhất 01 tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự quy định tại khoản 1 Điều 51 của Bộ luật Hình sự và không có tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự quy định tại khoản 1 Điều 52 của Bộ luật Hình sự.

    Trường hợp có tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự thì số tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự phải nhiều hơn số tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự từ 02 tình tiết trở lên, trong đó có ít nhất 01 tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự quy định tại khoản 1 Điều 51 của Bộ luật Hình sự.

    - Có nơi cư trú rõ ràng hoặc nơi làm việc ổn định để cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giám sát, giáo dục.

    Nơi cư trú rõ ràng là nơi tạm trú hoặc thường trú có địa chỉ được xác định cụ thể theo quy định của Luật Cư trú mà người được hưởng án treo về cư trú, sinh sống thường xuyên sau khi được hưởng án treo.

    Nơi làm việc ổn định là nơi người phạm tội làm việc có thời hạn từ 01 năm trở lên theo hợp đồng lao động hoặc theo quyết định của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.

    - Xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù nếu người phạm tội có khả năng tự cải tạo và việc cho họ hưởng án treo không gây nguy hiểm cho xã hội; không ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội.

    Như vậy, với điều những điều kiện này và xem xét với hành vi của người yêu bạn thì có thể thấy gần như là chắc chắn người yêu bạn không thể được cho hưởng án treo rồi, bởi nhân thân của người yêu bạn không ddue tốt, từng vi sử dụng ma túy và rất có thể với hành vi này có lẽ sẽ bị truy cứu theo Khoản 2 Điều 251 BLHS 2015 được sửa đổi bởi Khoản 68 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 và tại Khoản này thì mức phạt tù là từ 07 năm đến 15 năm lận nên cơ hội hưởng án treo của người yêu bạn dường như là không có.

    Lưu ý nhẹ là trên đây chỉ là quan điểm của cá nhân mình thôi…  

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangtung2402 vì bài viết hữu ích
    Dohieuuuu (26/11/2018)
  • #508481   27/11/2018

    Dohieuuuu
    Dohieuuuu

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua bán tp chất ma túy

    Dạ em cảm ơn. Cho em hỏi thêm là cơ quan công an đã về địa phương để xác nhận. Và cái việc sử dụng của bạn ấy đã kết thúc cách đây 2 năm, và ko ghi việc đó vào lý lịch. Như vậy em còn hi vọng gì không ạ.
     
    Báo quản trị |  
  • #508523   27/11/2018

    DT_DA
    DT_DA
    Top 75
    Male
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (748)
    Số điểm: 15698
    Cảm ơn: 262
    Được cảm ơn 297 lần


    Như quan điểm cá nhân của bạn hoangtung2402 đã đưa ra thì việc bạn của bạn mua bán chất ma túy thì đã phạm khá nặng, tuy nhiên thì việc được hưởng án treo là khá thấp bởi đã dính vào một số tình tiết tăng nặng trong khoản 2 Điều 251 Bộ luật hình sự 2015 như phạm tội 2 làn và mua bán với 2 người trở lên. Điều này dẫn đến khung hình phạt là 7 đến 15 năm, kể cả lí lịch không ghi việc sử dụng ma túy nhưng khả năng cao là không được hưởng án treo.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DT_DA vì bài viết hữu ích
    Dohieuuuu (28/11/2018)