Mua bán tài sản trộm cắp có bị truy cứu TNHS không?

Chủ đề   RSS   
  • #478209 13/12/2017

    phapluatdoisong1200

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua bán tài sản trộm cắp có bị truy cứu TNHS không?

    chao bac ! e co 1 ngừoi bạn mở thu mua hàng phế liệu và có mua phải tấm cốt pha xây dựng. khi mua ban ek biết là do trộm được. sau đo 2 đối tượng bị bat và có khai báo bán tại cửa hàng nhà bạn e. hiện giờ thì số côt pha đó đã đc bán cho ngừoi thu gom phế liệu. vì thời gian đã lâu khi công an triệu tập bạn e để lm rõ vụ việc thì bạn e có trả lời do thời gian đã lâu k nhớ rõ là có mua được hay không. và k nhớ rõ nó như thế nào. vậy e hỏi bạn e có bị truy cứu hình sự k
     
    3221 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #478853   16/12/2017

    trantomy
    trantomy
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2016
    Tổng số bài viết (547)
    Số điểm: 4994
    Cảm ơn: 184
    Được cảm ơn 160 lần


     

    Theo quy định tại Bộ luật hình sự 2015 
     
    Điều 323. Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có
     
    1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    Truờng hợp của bạn bạn vì không biết tài sản đó do trộm mà có thì không bị truy cứu trách nhiệm hình sự bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #480026   27/12/2017

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nếu khi mua, bạn không biết đây là TS do phạm tội mà có thì người mua không có tội

    Thân chào

     

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com