mua bán quyền sử dụng đất không có sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #394700 01/08/2015

    hasosa
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2010
    Tổng số bài viết (476)
    Số điểm: 6854
    Cảm ơn: 155
    Được cảm ơn 133 lần


    mua bán quyền sử dụng đất không có sổ đỏ

    Kính gửi thành viên Dân luật!

    Mình xin ý kiến tư vấn, góp ý:

    1. Trường hợp thửa đất chưa được cấp bìa đỏ thì có lập hợp đồng chuyển nhượng để công chứng hoặc chứng thực theo đúng quy định của pháp luật được không? (không xét các trường hợp mua bán bằng giấy viết tay hoặc hợp đồng không có công chứng hoặc chứng thực).

    2. Trường hợp khác 2 bên ký kết hợp đồng chuyển nhượng thửa đất (đất có bìa) và công chứng nhưng không sang tên chủ sở hữu tại cơ quan Nhà nước thì hợp đồng đó có giá trị pháp lý trong bao lâu, người có nghĩa vụ sang tên có bị xử phạt không?

    Kính mong các thành viên cho ý kiến tư vấn, góp ý.

    Xin cảm ơn!

     

    3 điều làm nên giá trị con người: Siêng năng – Chân thành – Thành đạt

     
    8361 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #394752   02/08/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4088)
    Số điểm: 31538
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1949 lần


    Chào bạn hasosa.

    1. Trường hợp thửa đất chưa được cấp bìa đỏ thì có lập hợp đồng chuyển nhượng để công chứng hoặc chứng thực theo đúng quy định của pháp luật được không? (không xét các trường hợp mua bán bằng giấy viết tay hoặc hợp đồng không có công chứng hoặc chứng thực).

    Nghị định 43/2014/NĐ/CP, ngày 15 tháng 05 năm 2014:

    Điều 16. Sử dụng đất vào mục đích sản xuất, kinh doanh thông qua hình thức mua tài sản gắn liền với đất, nhận chuyển nhượng, thuê quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất

    Việc sử dụng đất vào mục đích sản xuất, kinh doanh thông qua hình thức mua tài sản gắn liền với đất, nhận chuyển nhượng, thuê quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đảm bảo các nguyên tắc sau đây:

    4. Trường hợp diện tích đất thực hiện dự án sản xuất, kinh doanh có phần diện tích đất mà người đang sử dụng đất không có quyền chuyển nhượng, cho thuê, góp vốn bằng quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai thì chủ đầu tư được phép thỏa thuận mua tài sản gắn liền với đất của người đang sử dụng đất, Nhà nước thực hiện thu hồi đất, chuyển mục đích sử dụng đất và cho chủ đầu tư thuê đất để thực hiện dự án. Nội dung hợp đồng mua bán tài sản gắn liền với đất phải thể hiện rõ người bán tài sản tự nguyện trả lại đất để Nhà nước thu hồi đất và cho người mua tài sản thuê đất.

    Như vậy HĐ chuyển nhượng trong trường hợp này được công chứng:

    - Chỉ lập HĐ chuyển nhượng tài sản gắn liền với đất.

    - Về đất: trong hợp đồng phải ghi rỏ là "người bán tài sản tự nguyện trả lại đất để Nhà nước thu hồi đất và cho người mua tài sản thuê đất." 

    2. Trường hợp khác 2 bên ký kết hợp đồng chuyển nhượng thửa đất (đất có bìa) và công chứng nhưng không sang tên chủ sở hữu tại cơ quan Nhà nước thì hợp đồng đó có giá trị pháp lý trong bao lâu, người có nghĩa vụ sang tên có bị xử phạt không?

    Theo tôi được biết thì chỉ có quy định xử phạt nếu không đăng ký QSDĐ lần đầu. Tuy nhiên, nếu không đăng ký chuyển quyển sdđ thì tài sản đó về nguyên tắc vẫn thuộc về người bán, nên người mua vẫn chưa đưa tài sản trên vào sxkd được; đồng thời, nếu trong nội bộ người mua phát sinh tranh chấp thì rất nguy hiểm vì chắc chắn không thể chuyển quyền được cho đến khi tranh chấp được giải quyết xong.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    hasosa (03/08/2015)
  • #394870   03/08/2015

    hasosa
    hasosa
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2010
    Tổng số bài viết (476)
    Số điểm: 6854
    Cảm ơn: 155
    Được cảm ơn 133 lần


    Cảm ơn bạn!

    Mình có thắc mắc ở ý 1 là đất không có sổ đỏ thì có lập được Hợp đồng không (để công chứng hoặc chứng thực theo đúng quy định của pháp luật được hay không), trường hợp không thể lập Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất thì mới phải xử lý theo K4, Đ16, NĐ43 chứ.

    Thực tế mình có hỏi 1 công chứng viên họ trả lời là: phải có sổ đỏ thì mới lập được hợp đồng chuyển nhượng (để công chứng), nếu hộ dân chưa có sổ đỏ thì yêu cầu họ làm sổ đỏ trước và lập hợp đồng chuyển nhượng sau. Đồng thời mình có hỏi 1 số người khác trong đó có công chức cấp xã nói đất không có sổ đỏ nhưng được UBND cấp xã xác nhận nguồn gốc đất thì vẫn lập hợp đồng được và chứng thực tại cấp xã. Vấn đề ở đây là để đảm bảo đúng quy định của pháp luật thì phải theo hướng nào vì người mua và người bán đất đều muốn thực hiện đúng quy định của pháp luật. Còn khoản 4, Đ16, NĐ43 là trường hợp đã xác định được đất đó chủ đang sử dụng đất không có quyền chuyển nhượng lại là chuyện khác.

    Xin các bạn tư vấn, cảm ơn./.

    3 điều làm nên giá trị con người: Siêng năng – Chân thành – Thành đạt

     
    Báo quản trị |  
  • #394874   03/08/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4088)
    Số điểm: 31538
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1949 lần


    Chào bạn.

    Trường hợp bạn chuyển nhượng đất để làm dự án thì nếu đất chưa có sổ đỏ thì làm như UBND xã hướng dẫn: Làm giấy xác nhận tình trạng nhà và đất.

    Nhà xây dựng năm nào?

    Đất có nguồn gốc như thế nào? sử dụng với mục đích để ở từ năm nào (nếu có).

    Sau đó làm hợp đồng chuyển nhượng tài sản gắn liền với đất (gồm nhà ở, công trình...); riêng đất thì ghi trong hợp đồng: "người bán tài sản tự nguyện trả lại đất để Nhà nước thu hồi đất và cho người mua tài sản thuê đất."

    Như vậy thì UBND xã có quyền chứng thực hợp đồng.

     
    Báo quản trị |