mua bán nhà bằng hợp đồng ủy quyền có được nhập HKTT không?

Chủ đề   RSS   
  • #385732 30/05/2015

    mua bán nhà bằng hợp đồng ủy quyền có được nhập HKTT không?

    Xin ý kiến tư vấn

    Tôi có mua căn hộ chung cư bằng hình thức hợp đồng ủy quyền giữa người bán (bên ủy quyền) và người mua (bên được ủy quyền) có phòng công chứng xác nhận. Nay tôi muốn nhập HKTT vào căn hộ trên có được không?

    Xin cảm ơn!

     
    2635 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #385906   01/06/2015

    lsnguyenngochoang
    lsnguyenngochoang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2015
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 24 lần


    Chào bạn.

    Xin bạn lưu ý, mua bán thì bạn phải lập hợp đồng chuyển nhượng, còn hợp đồng ủy quyền bạn đã ký chỉ là hình thức người dân mình lách luật để mua bán giấy tay trong khi chưa ký hợp đồng mua bán chính thức.

    Do đó, về bản chất dù bạn đã được ủy quyền (dù là ủy quyền toàn quyền) thì chủ căn hộ này vẫn thuộc về bên ủy quyền (bên bán) nhà cho bạn. Vì vậy nếu bạn đi nhập HKTT vào căn nhà này thì vẫn phải tuân thủ quy định của luật cư trú, và bạn chỉ được xem là người đi thuê nhà, được cho mượn hoặc cho ở nhờ trong nhà chứ vẫn không phải chủ nhà.

    Căn cứ theo Thông tư 35/2014/TT-BCA tại điểm d, khoản 1, điều 6:

    "d) Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp quy định tại Điều 6 Nghị định số 31/2014/NĐ-CP ngày 18 tháng 4 năm 2014 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Cư trú (sau đây viết gọn là Nghị định số 31/2014/NĐ-CP) Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý cho đăng ký thường trú vào chỗ ở của mình và ghi vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, ký, ghi rõ họ, tên; trường hợp người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đã có ý kiến bằng văn bản đồng ý cho đăng ký thường trú vào chỗ ở của mình thì không phải ghi vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu. Đối với chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ tại thành phố trực thuộc Trung ương phải có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về điều kiện diện tích bình quân bảo đảm theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố trực thuộc Trung ương."

    Tức là bạn vẫn phải yêu cầu chủ căn hộ ký các giấy tờ này cho bạn khi làm thủ tục đăng ký thường trú.

    Thân chào bạn.

    Luật sư Nguyễn Ngọc Hoàng

    Tel: 091 5753134

    email: hoangk4501@gmail.com

    skype: hoang_k4501

    Nhận tư vấn, hỗ trợ dịch vụ pháp lý về nhà đất, bảo hiểm xã hội cho các cá nhân, doanh nghiệp tại Tp.Hồ Chí Minh.

     
    Báo quản trị |  
  • #385916   01/06/2015

    Xin cảm ơn Luật sư!

    Căn hộ trên tôi mua chưa ai nhập HKTT vào đấy cả. Vậy tôi phải yêu cầu bên ủy quyền và phòng Công chứng thêm nội dung ủy quyền: Bên B (bên được ủy quyền) được nhập HKTT vào căn hộ trên là được đúng không?

     
    Báo quản trị |  
  • #385922   01/06/2015

    lsnguyenngochoang
    lsnguyenngochoang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2015
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 24 lần


    Chào bạn.

    Trong trường hợp này, trên thực tế Công an sẽ yêu cầu chủ căn hộ ký văn bản đồng ý cho bạn nhập hộ khẩu và cho phép bạn đứng vai trò chủ hộ trong sổ hộ khẩu tại đỉa điểm căn hộ này.

    Thân chào bạn.

    Luật sư Nguyễn Ngọc Hoàng

    Tel: 091 5753134

    email: hoangk4501@gmail.com

    skype: hoang_k4501

    Nhận tư vấn, hỗ trợ dịch vụ pháp lý về nhà đất, bảo hiểm xã hội cho các cá nhân, doanh nghiệp tại Tp.Hồ Chí Minh.

     
    Báo quản trị |  
  • #385945   01/06/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31508
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1937 lần


    Chào bạn.

    Bạn làm thêm một văn bản "cho ở nhờ" và đem công chứng là xong.

     
    Báo quản trị |