DanLuat 2015

Mua bán giấy tờ tay, khi tranh chấp có được giải quyết không?

Chủ đề   RSS   
  • #473246 01/11/2017

    Thaoha265

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua bán giấy tờ tay, khi tranh chấp có được giải quyết không?

    Luật sư làm ơn cho tôi hỏi vài vấn đề Năm 2016 tôi có mua 1 căn nhà diện tích 28m2 bằng giấy tờ tay và có dấu lăn tay của người bán mà ko có người làm chứng thì liệu có xảy ra tranh chấp đc ko ạ Và 28m2 có đủ diện tích để làm sổ hồng theo nghị định số 35 của thị xã dĩ an ko ạ

     
    2176 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #473326   01/11/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1256)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Căn cứ quy định tại điều 188, Luật đất đai năm 2013 như sau :

    " Điều 188. Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất

    1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

    a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

    b) Đất không có tranh chấp;

    c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    d) Trong thời hạn sử dụng đất.

    2. Ngoài các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này, người sử dụng đất khi thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất còn phải có đủ điều kiện theo quy định tại các điều 189, 190, 191, 192, 193 và 194 của Luật này.

    3. Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính". 

    Như vậy, việc mua bán đất mà không có giấy chứng nhận sử dụng đất theo quy định như trên thì không hợp pháp. Mua bán đất phải có giấy chứng nhận sử dụng đất, hợp đồng mua bán phải có công chứng hoặc chứng thực. Nếu trong trường hợp xảy ra tranh chấp thì quyền và nghĩa vụ của bạn sẽ không được pháp luật bảo vệ và giao dịch mua bán đất này của bạn bị coi là vô hiệu. Diện tích 28m2 đất là không phù hợp với quy định được nhà nước công nhận tại Thị xã Dĩ An Tỉnh Bình Dương theo Quyết định số 25/2017/QĐ-UBND của UBND Tỉnh Bình Dương. Nếu còn vướng mắc bạn có thể trực tiếp gọi điện để được tư vấn giúp đỡ.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-