Mua bán DNTN

Chủ đề   RSS   
  • #229334 26/11/2012

    ngohangpy

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Mua bán DNTN

    Kính chào luật sư!

    Xin luật sư tư vấn: Em đang làm việc cho 1 DNTN, tháng 10/2012 chủ DN em đã làm thủ tục bán lại DNTN, Sở kế hoạch đầu tư đã cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh cho Chủ doanh nghiệp mới và chỉ thay đổi Chủ doanh nghiệp còn MST vẫn giữ nguyên. Như vậy có đúng ko? Sau đó đã làm thông báo theo Mẫu số 08 gửi cơ quan Thuế. Đối với cơ quan Thuế DN cần làm những thủ tục gì?. Chủ DN mới có được tiếp tục sử dụng HĐ GTGT của chủ DN cũ ko? Xin luật sư tư vấn sớm giúp e.

    Xin chân thành cảm ơn luật sư.

     
    9862 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #229684   28/11/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


     

    Theo quy định tại Điều 145 luật doanh nghiệp 2005. Bán doanh nghiệp

    "1. Chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền bán doanh nghiệp của mình cho người khác. Chậm nhất mười lăm ngày trước ngày chuyển giao doanh nghiệp cho người mua, chủ doanh nghiệp phải thông báo bằng văn bản cho cơ quan đăng ký kinh doanh. Thông báo phải nêu rõ tên, trụ sở của doanh nghiệp; tên, địa chỉ của người mua; tổng số nợ chưa thanh toán của doanh nghiệp; tên, địa chỉ, số nợ và thời hạn thanh toán cho từng chủ nợ; hợp đồng lao động và các hợp đồng khác đã ký mà chưa thực hiện xong và cách thức giải quyết các hợp đồng đó. 2. Sau khi bán doanh nghiệp, chủ doanh nghiệp tư nhân vẫn phải chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác mà doanh nghiệp chưa thực hiện, trừ trường hợp người mua, người bán và chủ nợ của doanh nghiệp có thoả thuận khác. 3. Người bán, người mua doanh nghiệp phải tuân thủ các quy định của pháp luật về lao động. 4. Người mua doanh nghiệp phải đăng ký kinh doanh lại theo quy định của Luật này". Như vậy việc mua bán doanh nghiệp tư nhân bạn phải thực hiện đúng theo quy định trên. Khi thay đổi thông tin các chỉ tiêu trên giấy đăng ký thuế thì bạn kê khai theo mẫu 08 gửi cơ quan thuế quản lý trực tiếp để được cấp Giấy đăng ký thuế mới. Đối với hóa đơn bạn phải thực hiện tiêu hủy và làm thủ tục in hóa đơn, báo cáo phát hành hóa đơn lại từ đầu.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #229690   28/11/2012

    ngohangpy
    ngohangpy

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin cảm ơn luật sư rất nhiều. Em xin nhờ luật sư chỉ giúp vấn đề nữa: Mã số ĐKKD và MST của chủ Doanh nghiệp mới vẫn giữ nguyên, như vậy có đúng không ạ? Và trong trường hợp chủ doanh nghiệp mới đã tiếp tục sử dụng hóa đơn GTGT của chủ DN cũ thì giải quyết thế nào a?

    Mong luật sư giúp e!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869