DanLuat 2015

Mua bán đất từ năm 1996 nay xin làm thủ tục sang tên thì áp dụng những Qui định nào?

Chủ đề   RSS   
  • #356423 14/11/2014

    tuan38

    Sơ sinh


    Tham gia:19/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua bán đất từ năm 1996 nay xin làm thủ tục sang tên thì áp dụng những Qui định nào?

          Thưa luật sư, tôi có một người Chú mua một mảnh đất nông nghiệp từ năm 1996. Nhưng do hoàn cảnh nên thời gian qua chưa làm thủ tục đăng ký chuyển nhượng đất. Nay người chú tôi muốn làm thủ tục chuyển nhượng nhưng người đứng tên trên sổ đỏ đã chết. Nhưng tại thời điểm mua bán, chúng tôi bên mua và bên bán đã làm giấy tay, được  đại diện Chính quyền địa phương là Chủ tịch xã lúc bây giờ ký xác nhận hai bên có giao dịch mua bán và trưởng thôn cũng là người xác nhận điều này. Vậy, chúng tôi phải cần thủ tục gì?

    1/  Có cần bên bán ra công chứng làm thủ tục phân chia di sản để chuyển quyền thừa  kế để sang nhượng? 

    2/ Nếu tại thời điểm mua bán (1996) giấy tờ mua bán đã được Chính quyền địa phương ký xác nhận thì nay có cần ra công chứng sự việc nữa hay không? (vì lúc bấy giờ không có luật công chứng).

    3/ Nếu như những điều kiện trên là đúng thì chỉ cần mượn sổ đỏ bên bán ra UBND Huyện làm thủ tục tách thửa để sang nhượng có đúng không?

        Nếu như các vấn đề trên chưa đúng, chưa đủ hay không phù hợp, thì rất mong chuyên gia tư vấn cho tôi được biết.

                     

                                         Xin chân thành cám ơn chuyên gia!

     

                               Huỳnh Anh Tuấn!

     
    4602 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #356621   15/11/2014
    Được đánh dấu trả lời

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    em vui lòng cung cấp hợp đồng mua bán có xác nhận và giấy tờ thuế liên quan

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    tuan38 (15/11/2014)
  • #356651   15/11/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bạn như sau:

    1. Khoản 2, Điều 100 Luật đất đai năm 2013 quy định: 'Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này mà trên giấy tờ đó ghi tên người khác, kèm theo giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của các bên có liên quan, nhưng đến trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật và đất đó không có tranh chấp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.".

    Do vậy, nếu thửa đất của gia đình bạn đang sử dụng mà chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nay xin cấp giấy chứng nhận lần đầu mà có văn bản chuyển quyền sử dụng đất của hai bên thì có thể được cấp GCNQSD đất theo quy định tại khoản 2, Điều 100 Luật đất đai nêu trên.

    2. Nếu thửa đất mà gia đình bạn sử dụng đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên chủ đất cũ, nay muốn sang tên cho bạn thì phải thực hiện thủ tục khai nhận di sản thừa kế của người chủ cũ (đã chết), sau đó người thừa kế của người chủ đó ký lại hợp đồng có công chứng để chuyển quyền sử dụng đất cho bạn. Nếu những người thừa kế của người chủ cũ (đã chết) không hợp tác để thực hiện các thủ tục chuyển quyền sử dụng đất thì bạn không thể thực hiện được thủ tục đăng ký sang tên, khi đó bạn chỉ còn một cách là khởi kiện để tòa án buộc bên chuyển nhượng phải tiếp tục thực hiện hợp đồng.  

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    tuan38 (15/11/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977

0 Thành viên đang online
-