DanLuat 2015

Mua bán đất thông qua giấy tờ viết tay có được công nhận không?

Chủ đề   RSS   
  • #497608 23/07/2018

    Mua bán đất thông qua giấy tờ viết tay có được công nhận không?

    Thưa luật sư.

    Tôi có trường hợp muốn hỏi

    Có 1 gia đình mua đất bằng giấy tờ viết tay có chữ ký của bên mua và bên bán từ năm 2001. Tuy nhiên đến năm 2016 mới được UBND xã xác nhận là có mua bán giữa hai bên. Đến nay xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Vậy việc xác nhận của UBND xã có được chấp nhận không. Giấy tờ viết tay đấy có hợp lệ không?

     
    589 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #498846   06/08/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1256)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Với vướng mắc trên, Luật sư giải đáp thắc mắc như sau:

    Theo khoản 3, Điều 167 Luật đất đai 2013 có quy định như sau:

    “3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

    a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;

    b) Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên;

    c) Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự;

    d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã”.

    Vì vậy, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất bắt buộc phải được công chứng hoặc chứng thực. Nghĩa là giấy tờ viết tay có công chứng hoặc chứng chứng thực sẽ được công nhận là hợp lệ, còn không được công chứng thì không coi là có giá trị pháp lí.

    Như vậy, hợp đồng mua bán (giấy tờ viết tay) được chứng thực bởi UBND xã hoàn toàn có giá trị pháp lý theo quy định tại Nghị định số 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-