MUA BÁN ĐẤT NHƯNG CHƯA CHUYỂN ĐỔI SỞ HỮU

Chủ đề   RSS   
  • #234424 20/12/2012

    lethithuyhang213

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    MUA BÁN ĐẤT NHƯNG CHƯA CHUYỂN ĐỔI SỞ HỮU

    Kính chào Luật sư!

    Nguyên là Cha mẹ tôi có mua 1 mảnh đất có sổ đỏ đầy đủ. Và cũng có làm giấy mua bán đất do chủ đất ký. Nhưng kể từ thời gian mua đến nay 6 năm.  Do điều kiện gia đình đến nay chưa đi chuyển đổi làm thủ tục. 

    Tôi xin kể có vấn đề phát sinh như sau: Chủ đất này có gia đình và 5 người con, vợ chủ đất đã bỏ đi hơn 10 năm nhưng chưa ly dị. Vào thời điểm bán đất, các con chủ nhà lúc đó nhỏ hơn 18 tuổi, và 1 đứa lúc đó 18 tuổi. Đến nay, cha mẹ tôi muốn đi chuyển đổi quyền sử dụng đất. Thì các con của chủ đất đã lớn. Gi đình tôi lo sợ 

    Kính hỏi luật sư: Vậy các giấy tờ mua bán cũ mà Chủ đất đã làm với cha mẹt tôi có còn hợp lệ không? 

    Trân trọng cảm ơn !

       

     

     
    3893 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #234498   20/12/2012

    nguyentran_ls123
    nguyentran_ls123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2012
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 395
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn. Mình mạn phép có vài lời trao đổi như sau
    1/
    a/Nếu tài sản trên thuộc quyền sử dụng của ông chồng thì về mặt chủ thể của hợp đồng mua bán này là hợp lệ.
    b/Nếu tài sản trên là tài sản chung của 2 vợ chồng thì người chồng không được phép chuyển quyền sử dụng, chủ thể trong trường hợp này không hợp lệ ( sẽ phát sinh tranh chấp trong trường hợp người vợ trở về...)

    2/Nếu các giấy tờ mua bán đất có công chứng hoặc chứng thực thì giấy tờ thỏa mãn quy định về mặt hình thức của hợp đồng chuyển quyến sử dụng đất quy định tại Khoản 2 Điều 689 BLDS 2005.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyentran_ls123 vì bài viết hữu ích
    lethithuyhang213 (21/12/2012)
  • #234527   20/12/2012

    LUATBAOVIET
    LUATBAOVIET

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2012
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào bạn! Vấn đề bạn hỏi Nguyentran_ls123 đã tư vấn LUẬT BẢO VIỆT chỉ xin bổ sung vấn như sau:

    1. Bạn cần kiểm tra lại sổ đỏ (GCNQSDĐ) xem ghi chủ sử dụng đất như thế nào.

    - Trường hợp ghi chủ sử dụng đất là: hộ ông A.. thì cần các thành viên trong hộ ký vào hợp đồng chuyển nhượng;

    - Trường hợp ghi là: Ông A thì bạn cần kiểm tra xem nguồn đốc đất có phải là của chung 2 vợ chồng hay không trường hợp là tài sản chung của vọ chồng thì cần cả 2 vợ chồng cùng ký.

    2. Giấy tờ chuyển nhượng đã ký cách đây 06 năm nếu chưa được công chứng, chứng thực thì không đáp ứng điều kiện về hình thức của hợp đồng nên có thể vô hiệu.

    3. Cách giải quyết: Hai bên hủy hợp đồng đã ký và ký lại hợp đồng mới có công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật

    4. Thủ tục cấp chuyển nhượng:

     Thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất
    Bước 1: Hai bên đến văn phòng công chứng ký kết hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất;
    Bước 2: Nộp hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất;
    Bước 3: Thực hiện nghĩa vụ tài chính (thuế và lệ phí);
    Bước 4: Nhân giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
    3. Hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bao gồm:
    1. Đơn xin cấp GCNQSDĐ (theo mẫu);
    2. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (bản chính + bản sao chứng thực);
    3. CMTND, sổ hộ khẩu của bên bán và bên mua (bản sao chứng thực);
    4. Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất (công chứng);
    5. Hồ sơ kỹ thuật thửa đất (bản chính) (trong trường hợp hợp chia tách, hoặc hợp nhất nhiều thửa đất);
    6. Giấy đăng ký kết hôn hoặc giấy xác nhận tình trạng nhân thân (bản sao);
    7. Biên lại nộp nghĩa vụ tài chính (bản chính)
    3. Nghĩa vụ tài chính (thuế, phí, lệ phí)
    3.1 Lệ phí:
    Lệ phí trước = 0,5 % x Khung giá đất do UBND cấp tỉnh, thành phố quy định.
    3.2 Thuế thu nhập cá nhân: Có hai phương pháp tính sau đây:
    Cách 1: Thuế thu nhập cá nhân = 25% giá trị lợi nhuận (giá bán – giá mua)
    Cách 2: Áp dụng khi không xác định được giá mua (thông thường cơ quan thuế áp dụng phương pháp này)
    Thuế thu nhập cá nhân = 2% Giá chuyển nhượng (giá ghi trong hợp đồng)

    Chúc bạn và gia đình thành công. Trân trọng!

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 21/12/2012 06:09:38 SA bỏ link

    Hãy liên hệ với chúng tôi để được tự vấn miễn phí - Tư vấn 24/24h: 04.85.89.23.13 - 0918.736.000

    Web: luatbaoviet.com - Email: baovietlaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATBAOVIET vì bài viết hữu ích
    lethithuyhang213 (21/12/2012)
  • #234703   21/12/2012

    nguyentran_ls123
    nguyentran_ls123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2012
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 395
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 7 lần


    Cảm ơn đã bổ sung.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyentran_ls123 vì bài viết hữu ích
    lethithuyhang213 (25/12/2012)