DanLuat 2015

Một vụ án thực tế tranh chấp về thừa kế quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #404031 27/10/2015

    khktcg

    Sơ sinh


    Tham gia:15/05/2015
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 1 lần


    Một vụ án thực tế tranh chấp về thừa kế quyền sử dụng đất

    Cụ Nguyễn Văn P chết năm 1959, có ba người con là ông Nguyễn Văn Y, bà Nguyễn Thị D và bà Nguyễn Thị V. Tài sản của cụ P có một ngôi nhà ngói 5 gian trên thửa đất 650 m2 ở xã X, tỉnh B. Sau khi cụ P chết, ông Y quản lý toàn bộ diện tích đất nói trên, còn bà D và bà V đi ở nơi khác. Sau đó gia đình bà D chuyển đi vùng kinh tế mới Lâm Đồng. Trong quá trình sử dụng nhà đất nói trên, ông Y đã kê khai và đứng tên trong Sổ địa chính của xã từ năm 1975 đến nay. Ngoài nơi ở này ra ông Y không còn nơi ở nào khác .
    Năm 2002 bà D từ Lâm Đồng trở về cùng bà V làm đơn ra UBND xã yêu cầu được chia di sản thừa kế của cụ P để lại đối với nhà đất do ông Y đang quản lý.
    Hỏi: 
    - Bà D và bà V có được hưởng di sản thừa kế của cụ P đối với nhà đất do ông Y đang quản lý không?
    - Vụ tranh chầp trên phải được giải quyết như thế nào? chính quyền cấp xã có thẩm quyền gì trong giải quyết vụ tranh chấp này?

    Mong nhận được lời giải đáp?!

    Cập nhật bởi khktcg ngày 27/10/2015 06:45:29 SA
     
    1577 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #404055   27/10/2015

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7289)
    Số điểm: 45218
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2702 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Theo quy định pháp luật thì nếu một người có tài sản mà chết không để lại di chúc thì di sản của họ sẽ thuộc về hàng thừa kế theo quy định tại Điều 676 Bộ luật dân sự. Cụ thể như sau:

    "Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Điều 677. Thừa kế thế vị

    Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống."

    . Theo quy định của Bộ luật dân sự thì thời hiệu khởi kiện tranh chấp về thừa kế là 10 năm kể từ ngày người có di sản chết, Nếu hết thời hiệu trên mà không khởi kiện thì mất quyền khởi kiện.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    khktcg (27/10/2015)
  • #404078   27/10/2015

    Songhanhvoithanchu
    Songhanhvoithanchu

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 1 lần


    Câu trả lời của tớ chỉ mang tính tham khảo thôi nhé: Căn cứ quy định của Bộ luật dân sự 2005 thì thời hiệu khởi kiện thừa kế là 10 năm. thời điểm ông P đứng tên, kê khai trong sổ địa chính đã hết thời hiệu khởi kiện thừa kế, tại thời điểm đó cũng không xảy ra tranh chấp. cho nên đến giờ những người còn lại trong hàng thừa kế không còn quyền khởi kiện phân chia di sản thừa kế nữa.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Songhanhvoithanchu vì bài viết hữu ích
    khktcg (13/11/2015)

0 Thành viên đang online
-