DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

MỘT VỤ ÁN DÂN SỰ TỐN KÉM THẾ NÀO?

(honhu)

Đối với những tranh chấp dân sự, đa số những người biết Luật đều mong muốn giải quyết thông qua thương lượng hoặc hòa giải, đường cùng lắm mới dắt nhau ra Tòa. Vậy chi phí cho một vụ án dân sự khoảng bao nhiêu tiền?

1/ Án phí:

Đầu tiên là phải nói tới án phí Tòa án. Theo Pháp lệnh án phí, lệ phí tòa án 2009, mức án phí như sau:

Mức án phí sơ thẩm đối với các vụ án về tranh chấp dân sự có giá ngạch:

Giá trị tài sản có tranh chấp

Mức án phí

a) từ 4.000.000 đồng trở xuống

200.000 đồng

b) Từ trên 4.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng

5% giá trị tài sản có tranh chấp

c) Từ trên 400.000.000 đồng đến 800.000.000 đồng

20.000.000 đồng + 4% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 400.000.000 đồng

d) Từ trên 800.000.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng

36.000.000 đồng + 3% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 800.000.000 đồng

đ) Từ trên 2.000.000.000 đồng đến 4.000.000.000 đồng

72.000.000 đồng + 2% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 2.000.000.000 đồng

e) Từ trên 4.000.000.000 đồng

112.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 4.000.000.000 đồng.

Mức án phí sơ thẩm đối với các vụ án về tranh chấp kinh doanh, thương mại có giá ngạch:

Giá trị tranh chấp

Mức án phí

a) từ 40.000.000 đồng trở xuống

2.000.000 đồng

b) Từ trên 40.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng

5% của giá trị tranh chấp

c) Từ trên 400.000.000 đồng đến 800.000.000 đồng

20.000.000 đồng + 4% của phần giá trị tranh chấp vượt quá 400.000.000 đồng

d) Từ trên 800.000.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng

36.000.000 đồng + 3% của phần giá trị tranh chấp vượt quá 800.000.000 đồng

đ) Từ trên 2.000.000.000 đồng đến 4.000.000.000 đồng

72.000.000 đồng + 2% của phần giá trị tranh chấp vượt quá 2.000.000.000 đồng

e) Từ trên 4.000.000.000 đồng

112.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị tranh chấp vượt quá 4.000.000.000 đồng.

Mức án phí sơ thẩm đối với các vụ án về tranh chấp lao động có giá ngạch:

Giá trị tranh chấp

Mức án phí

a) Từ 4.000.000 đồng trở xuống

200.000 đồng

b) Từ trên 4.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng

3% của giá trị tranh chấp, nhưng không dưới 200.000 đồng

c) Từ trên 400.000.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng

12.000.000 đồng + 2% của phần giá trị có tranh chấp vượt quá 400.000.000 đồng

d) Từ trên 2.000.000.000 đồng

44.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị có tranh chấp vượt quá 2.000.000.000 đồng

 

2/ Mức phí thi hành án:

Sau khi Tòa ra quyết định, nếu hai bên không tự nguyện chấp hành thì có quyền yêu cầu thi hành án. Vậy mức phí thi hành án bao nhiêu?

Theo Khoản 1 Điều 33 Nghị định 58/2009/NĐ-CP, mức phí thi hành án như sau: Mức phí thi hành án là 3% (ba phần trăm) trên số tiền hoặc giá trị tài sản thực nhận nhưng tối đa không vượt quá 200 triệu đồng/01 đơn yêu cầu thi hành án.

 

3/ Phí thuê Luật sư:

Cái này tùy vào từng Luật sư chứ không có quy định cụ thể. Nhưng mình sẽ dựa vào quy định tại Điều 19 Nghị định 123/2013/NĐ-CP để làm mốc là thù lao Luật sư cho một ngày làm việc không được quá 0,4 lần mức lương cơ sở, tương đương 460.000 đồng/ngày.

=> Cộng mức tối thiểu của các chi phí trên lại, ta có để khởi kiện một vụ án dân sự với giá trị tranh chấp 4.000.000 đồng là: 200.000 + 120.000 + 460.000 = 780.000 đồng, tương đương 19.5% giá trị tranh chấp.

Đó là chưa kể đến trường hợp kháng cáo, thù lao thuê Luật sư có thể cao hơn,....Như vậy, chi phí cho một vụ án dân sự khá tốn kém. Khi có tranh chấp xảy ra, tốt nhất hai bên đương sự  nên tự thỏa thuận giải quyết với nhau.

Bài viết chỉ mang tính chất vui tham khảo, nếu có gì không đúng mong quý thành viên DanLuat bỏ qua 

 

 

  •  4274
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…