DanLuat 2015

Một số vấn đề về việc mua bán đất

Chủ đề   RSS   
  • #451675 13/04/2017

    phuonghonghanh1310

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Một số vấn đề về việc mua bán đất

    Chào Luật sư!

    Luật sư cho e hỏi bố mẹ em đang sinh sống trên mảnh đất của ông bà để lại. tổng diện tích mảnh đất là 293m2 trong đó đất ở là 223m2, đất vườn là 70m2.

    Năm 2013 bố mẹ em có chuyển một phần quyền sử dụng đất cho em của mình với tổng diện tích 133m2 (đất ở: 98m2, đất vườn 35m2)

    bây giờ tổng diện tích hiện tại bố mẹ e còn ở là 125m2 đất ở và 35m2 đất vườn. (trong đó diện tich đã sử dụng xây nhà ở tại thời điểm bây giờ là 64m2)

    Đất vườn nhà e trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đât chỉ có thời gian đến ngày 15/10/2013.

    Vật luật sư cho e hỏi:

    1. Bây giờ e muốn chia đôi mảnh đất còn lại ra làm 2 và bán 1 phần thì cần nhứng giấy tờ và thủ tục như thế nao?

    2. Có cần làm thủ tục chuyển đất vườn thành đất ở để bán được không ạ?

    3. Đất vườn tới năm 2013 đã hết hạn vậy bây giờ có thuộc quyến sở hữ của ba mẹ em nữa không ạ? có thể gia hạn thêm quyền sử dụng 50 năm nữa được không ạ?

    4. Khi chia đôi ra làm 2 phần thì có 2 sổ đỏ khác nhau đúng không ạ? 

    5. Thủ tục chuyển 1 mảnh đất đã chia sang tên đổi chủ thì cần những giấy tờ và thú tục như thế nào ạ?

    Rất mong được luật sư quan tâm và giải đáp ạ!

    Em chân thành cảm ơn.

     
    1678 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #451871   15/04/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:
    1. Trường hợp bạn muốn chia đôi mảnh đất còn lại ra làm 2 và bán 1 phần thì cần nhứng giấy tờ và thủ tục
    Việc bạn muốn chia đôi mảnh đất thì phải thực hiện thủ tục và trình tự tách thửa đất. Hồ sơ bao gồm:
    - Bạn và gia đình phải làm Đơn đề nghị đăng ký biến động;
    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Sổ đỏ);
    - Hồ sơ kỹ thuật thửa đất đã được đo vẽ đối với mảnh đất muốn chia/tách;
    Sau khi chuẩn bị xong hồ sơ thì bạn và gia đình nộp tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất của UBND quận/huyện nơi có đất.
    Sau khi nhận được hồ sơ đầy đủ, cơ quan có thầm quyền sẽ xem xét, thẩm định các điều kiện và cho phép tách thửa hoặc không cho phép tách thửa. Nếu được phép tách thửa thì bạn và gia đình thực hiện các bước tiếp theo để ký hợp đồng tặng cho trên và kê khai nghĩa vụ thuế, tài chính tại Ngân sách nhà nước.
    2. Có cần làm thủ tục chuyển đất vườn thành đất ở để bán?
    Đối với thửa đất này nếu thực hiện tách thửa ngay để xây dựng nhà ở thì bắt buộc phải làm thủ tục chuyển đất vườn thành đất ở. Còn nếu bán thì vẫn bán theo hiện trạng đất vườn đó mà không phải chuyển đổi.
    3. Theo quy định tại khoản 1 Điều 126: “1. Thời hạn giao đất, công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp đối với hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp theo quy định tại khoản 1, khoản 2, điểm b khoản 3, khoản 4 và khoản 5 Điều 129 của Luật này là 50 năm. Khi hết thời hạn, hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nếu có nhu cầu thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại khoản này.”
    Theo đó, thời gian được gia hạn thêm quền sử dụng đất nông nghiệp là 50 năm, kể từ ngày hết hạn ghi trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Trường hợp của bạn sẽ được tính từ thời điểm cấp cho hết hạn là 50 năm. Do đó, thửa đất bây giờ vẫn thuộc quyến sử dụng của ba mẹ bạn
    4. Khi chia đôi ra làm 2 phần thì có 2 sổ đỏ là đúng.
    5. Thủ tục chuyển 1 mảnh đất đã chia sang tên đổi chủ thì cần làm như sau:
    Thủ tục và trình tự tách thửa đất
    Hồ sơ bao gồm:
    - Bạn và gia đình phải làm Đơn đề nghị đăng ký biến động;
    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Sổ đỏ);
    - Hồ sơ kỹ thuật thửa đất đã được đo vẽ đối với mảnh đất muốn chia/tách;
    Sau khi chuẩn bị xong hồ sơ thì bạn và gia đình nộp tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất của UBND quận/huyện nơi có đất.
    Sau khi nhận được hồ sơ đầy đủ, cơ quan có thầm quyền sẽ xem xét, thẩm định các điều kiện và cho phép tách thửa hoặc không cho phép tách thửa. Trong cả hai trường hợp này đều có văn bản trả lời.
    Nếu được phép tách thửa thì bạn và gia đình thực hiện các bước tiếp theo để ký hợp đồng tặng cho hoặc chuyển nhượng và kê khai nghĩa vụ thuế, tài chính tại Ngân sách nhà nước.
    Hồ sơ bao gồm:
    - Tờ khai lệ phí trước bạ;
    - Tờ khai thuế thu nhập cá nhân;
    - Sơ đồ kỹ thuật thửa đất, sơ đồ vị trí nhà;
    - Sổ đỏ;
    - CMND + Hộ khẩu các bên
    Sau khi có đủ hồ sơ hợp lệ, bạn sẽ nộp lại cơ quan như trên và chờ nhận sổ đỏ mới được cấp cho bạn.
    Lưu ý: Thời gian thẩm định các điều kiện để cho phép tách thửa hay không là tương đối mất thời gian do vậy bạn và gia đình cũng không nên quá sốt ruột.
    2. Vấn đề thứ hai
    Theo như bạn trình bày thì đây là đất vườn đã được cấp sổ đỏ do vậy bạn cần phải tiến hành thủ tục chuyển đổi đất vườn thành đất ở. 
    Bởi mục đích sử dụng đất của đất vườn khác với mục đích sử dụng đất ở
    Thủ tục chuyển đổi đất vườn sang đất ở như sau:
    a. Thành phần hồ sơ
    - Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất.
    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại khoản 1, 2 và 5, điều 50 Luật Đất đai (nếu có).
    - Bản sao hợp lệ giấy chứng nhận đầu tư hoặc dự án đầu tư đã được phê duyệt, thỏa thuận hoặc văn bản khác có giá trị tương đương.
    - Các giấy tờ khác liên quan ( nếu có – không bắt buộc).
    Trên đây là nội dung trả lời trường hợp bạn hỏi và hy vọng rằng sự tư vấn của tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.
     

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-