Một người có thể là Đại diện phần vốn của 2 Công ty NN tại 01 Công ty Cổ phần không?

Chủ đề   RSS   
  • #189674 29/05/2012

    cong.viwaseen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Một người có thể là Đại diện phần vốn của 2 Công ty NN tại 01 Công ty Cổ phần không?

    Kính chào các Luật sư,

    Hiện tại, Công ty tôi đang có một vấn đề về người đại diện phần vốn tại Công ty cổ phần như sau:

    - Công ty A (là công ty NN) chiếm 15% cổ phần của Công ty Cổ phần X, đã có quyết định cử ông Nguyễn Văn B làm đại diện 9% phần vốn tại Công ty Cổ phần X ngày 25/5/2012;

    - Công ty B (cũng là Công ty NN) chiếm 70% cổ phần của Công ty Cổ phần X, ngày 27/5/2012 có quyết định cử ông Nguyễn Văn B làm đại diện 20% phần vốn tại Công ty Cổ phần X.

    Ông Nguyễn Văn B hiện làm Tổng Giám đốc của Công ty Cổ phần X

    Xin hỏi các vị Luật sư, việc ông Nguyễn Văn B một lúc làm đại diện phần vốn của 2 công ty nhà nước như thế có hợp pháp không? Có quy định pháp luật nào quy định về xử lý tình huống này không ạ.

    Rất mong nhật được phản hồi từ các vị Luật sư.

    Xin cảm ơn!

    VTC
     
    3948 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #189803   30/05/2012

    kienanls
    kienanls
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4065
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 203 lần


    Chào bạn.

    Bạn nghiên cứu Nghị định 09/2009 nhé

    Điều 47. Tiêu chuẩn của ngườiđại diện

    Người đại diện phải là người bảođảm các tiêu chuẩn sau:

    1. Là công dân Việt Nam, thường trú tại Việt Nam.

    2. Có phẩm chất đạo đức tốt, có sức khoẻ đảm đương nhiệm vụ.

    3. Hiểu biết pháp luật, có ý thức chấp hành luật pháp.

    4. Có trình độ chuyên môn về tài chính doanh nghiệp hoặc lĩnh vực kinh doanh của doanh nghiệp khác có vốn đầu tưcủa Nhà nước, có năng lực kinh doanh và tổ chức quản lý doanh nghiệp. Đối với người trực tiếp quản lý phần vốn nhà nước tại liên doanh với nước ngoài có trình độngoại ngữ đủ để làm việc trực tiếp với người nước ngoài trong liên doanh không cần phiên dịch.

    5. Không là bố, mẹ, vợ hoặc chồng, con, anh, chị, em ruột với những người là đại diện chủ sở hữu, người trong Hội đồng quản trị, Giám đốc doanh nghiệp có vốn góp vào doanh nghiệp mà người đó được giao trực tiếp quản lý; không có quan hệ góp vốn thành lập doanh nghiệp, cho vay vốn, ký kết hợp đồng mua bán với doanh nghiệp có vốn nhà nước mà người đó được cử trực tiếp quản lý, trừ trường hợp có cổ phần tại doanh nghiệp nhà nước được cổ phần hóa.

    Người đại diện tham gia ứng cử vào Hội đồng quản trị, Giám đốc của doanh nghiệp khác phải có đủ tiêu chuẩn và điều kiện tương ứng như thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc công ty nhà nước theo quy định của pháp luật.

    6. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ.

    7. Không thuộc đối tượng bị cấm quản lý doanh nghiệp.

    Thân

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tại TP Hồ Chí Minh

CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

------------------------------------------------------------------------------------

Tại Bạc Liêu

CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com