MỘT NGƯỜI CÓ THỂ ĐỨNG TÊN NHIỀU GIẤY TỜ NHÀ?

Chủ đề   RSS   
  • #356993 17/11/2014

    thanhsangit88

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2011
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 670
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 1 lần


    MỘT NGƯỜI CÓ THỂ ĐỨNG TÊN NHIỀU GIẤY TỜ NHÀ?

    Chào Các Luật Sư!

    Xin luật sư cho em hỏi vấn đề sau:

    Trước giờ, em đang đứng tên giấy tờ nhà ở Tỉnh, có hộ khẩu duy nhất 1 mình e đứng tên chủ hộ ( cha mẹ đã tách riêng sổ hộ khẩu). Nay em mua nhà ở Tp.hcm vậy có 2 trường hợp:

    TH1: Nếu em đứng tên chủ hộ thì có hợp lệ không?( hộ khẩu 2  nơi?)

    TH2: Nếu để Cha hoặc Mẹ( ví dụ: Mẹ Tách khẩu ) đứng tên chủ hộ vậy em có được nhập thêm hộ khẩu vào được không?

    Thời gian nhập khẩu và cấp giấy CMND là bao lâu đối với người ( ở Tỉnh) nhập khẩu vào Tp.hcm? Pháp luật quy định diện tích bao nhiêu m2/ người nhập khẩu ( ví dụ: diện tích 21 m2 sẽ được mấy người ở?)

    Mong Luật Sư hỗ trợ giúp em hiểu rõ vấn đề.

    cảm ơn!

     
    21438 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #357108   17/11/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 337 lần


    Chào bạn

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Thứ nhất: Theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2005 và luật đất đai năm 2013 thì cá nhân có quyền xác lập quyền sở hữu đối với tài sản mà do mình tạo lập. Vì thế một cá nhân có thể xác lập, đứng tên trên nhiều tài sản. Tuy nhiên, nếu bạn muốn đứng tên chủ hộ thì phải cắt khẩu ở tỉnh. Và điều kiện nhập khẩu đối với thành phố trực thuộc trung ương như Thành phố HỒ chí Minh thì điều kiện để được nhập khẩu là:

    1.Có chỗ ở hợp pháp tại thành phố trực thuộc trung ương.

    Chỗ ở hợp pháp có thể thuộc quyền sở hữu, sử dụng của công dân hoặc được cơ quan, tổ chức, cá nhân cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ theo quy định của pháp luật. Đối với chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn hoặc ở nhờ của cá nhân, tổ chức tại thành phố trực thuộc trung ương phải bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của HĐND thành phố.

    2- Có thời gian tạm trú liên tục tại thành phố trực thuộc trung ương từ một năm trở lên đối với trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương; từ hai năm trở lên đối với trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương. Trường hợp tạm trú liên tục tại nhiều chỗ ở khác nhau thì thời gian tạm trú liên tục được tính bằng tổng thời gian tạm trú tại các chỗ ở đó.

    3- Nơi đề nghị được đăng ký thường trú phải là nơi đang tạm trú. Riêng trường hợp đăng ký thường trú vào nội thành TP. Hà Nội thực hiện theo quy định tại khoản 4, Điều 19 Luật Thủ đô và các văn bản hướng dẫn thi hành Luật Thủ đô.

    Thứ hai: Thời gian nhập khẩu 

    trong thời hạn 12 tháng, kể từ ngày chuyển đến chỗ ở hợp pháp mới và có đủ điều kiện đăng ký thường trú thì người thay đổi chỗ ở hợp pháp hoặc đại diện hộ gia đình có trách nhiệm làm thủ tục đăng ký thư­ờng trú tại chỗ ở mới.

    Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày có ý kiến đồng ý của ngư­ời có sổ hộ khẩu, ng­ười đ­ược ng­ười có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ của mình hoặc đại diện hộ gia đình có trách nhiệm làm thủ tục đăng ký th­ường trú.

    Trên đây là ý kiến tư vấn sơ bộ trên cơ sở những thông tin mà bạn đã đưa ra 

    Trân trọng!

    Thứ hai: Việc 

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    thanhsangit88 (21/11/2014)
  • #357900   21/11/2014

    thanhsangit88
    thanhsangit88

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2011
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 670
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 1 lần


    Vâng, Em cảm ơn luật sư Dương An đã giúp em hiểu ra vấn đề.... nhưng còn vấn đề qui định diện tích nhà ở cho các nhân khẩu trong gia đình ( ví dụ: Nhà có diện tích 21 m2 2lầu sẽ được ở tối đa bao nhiêu nguời ?)

     
    Báo quản trị |  
  • #358246   22/11/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 337 lần


    Chào  bạn

    Tôi tư vấn tiếp cho bạn như sau:

    Pháp luật không quy định số lượng tối thiểu và tối đa về việc số nhân khẩu trong một sổ hộ khẩu. Vì thế việc nhập hộ khẩu vào những thành phố trực thuộc trung ương thì phải có những điều kiện nhất định thì sẽ được nhập khẩu

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |