DanLuat 2015

Một người có thể có 02 số định danh cá nhân?

Chủ đề   RSS   
  • #468910 27/09/2017

    happy_smile
    Top 500
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2012
    Tổng số bài viết (207)
    Số điểm: 8281
    Cảm ơn: 93
    Được cảm ơn 201 lần


    Một người có thể có 02 số định danh cá nhân?

    Đang ngâm cứu về Quyết định 595/QĐ-BHXH thì mình nhận thấy thế này nên chia sẻ với mọi người:

    ***Điểm 2.13 Khoản 2 Điều 2 quy định:  "Mã số BHXH là số định danh cá nhân duy nhất của người tham gia do cơ quan BHXH cấp để ghi trên sổ BHXH, thẻ BHYT".

    Đồng thời, theo quy định tại Khoản 4 Điều 2 Quyết định 1351/QĐ-BHXH năm 2015 về mã số ghi trên thẻ BHYT thì số định danh cá nhân này bao gồm 10 ký tự (dãy gồm 10 số tự nhiên).

    Như vậy, người tham gia BHXH, BHYT sẽ có 1 số định danh cá nhân gồm 10 số tự nhiên do Cơ quan BHXH cấp.

     

    ***Điều 13 Nghị định 137/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Căn cước công dân quy định : 

    Số định danh cá nhân là dãy số tự nhiên gồm 12 số, có cấu trúc gồm 6 số là mã thế kỷ sinh, mã giới tính, mã năm sinh của công dân, mã tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương hoặc mã quốc gia nơi công dân đăng ký khai sinh và 6 số là khoảng số ngẫu nhiên.

    Đây cũng chính là số thẻ căn cước công dân theo quy định tại Luật căn cước công dân.

    Như vậy, công dân thực hiện đăng ký khai sinh hoặc đổi CMND sang CCCD sẽ có 1 số định danh cá nhân gồm 12 số do Cơ quan quản lý Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư Bộ Công an cấp.

    >>>> Từ những nội dung trên có thể thấy, những người có tham gia BHYT, đăng ký khai sinh từ 01/01/2016 trở đi hoặc thực hiện đổi CMND sang CCCD sẽ có 02 số định danh cá nhân do 02 cơ quan khác nhau cấp (một do BHXH cấp - 10 số, một do Bộ Công an cấp - 12 số).

    ---BỐI RỐI VÌ TÊN GỌI QUÁ!!!

    Cập nhật bởi happy_smile ngày 27/09/2017 11:09:51 SA
     
    2403 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn happy_smile vì bài viết hữu ích
    hongphuong1993 (02/10/2017) phuonguyen2503 (01/10/2017) myduyen1312 (30/09/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #468914   27/09/2017

    chinamnhi
    chinamnhi
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (203)
    Số điểm: 2680
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 140 lần


    Cái này bình thường mà có gì đâu lạ bạn. Một cái do BHXH cấp 1 cái do cơ quan Công An cấp tỉnh cấp thì đâu liên quan gì. Vậy nên mới có đề xuất là mỗi cá nhân chỉ có 1 số định danh duy nhất (gộp tất cả mọi thứ lại luôn). Hai quy định bạn viện dẫn có thể hiểu là mỗi cá nhân chỉ có 1 mã số BHXH duy nhất, cho dù sau này có mất đổi làm lại cháy hỏng gì v.v....thì khi cấp mới thẻ Bảo hiểm mới cũng phải chính là con số đó, tương tự thẻ căn cước công dân cũng vậy và hiện tại là 2 số định danh này là khác nhau.

    Đi không, há lẽ trở về không?

    Cái nợ cầm thư phải trả xong!

    Rắp mượn điền viên vui tuế nguyệt

    Trót đem thân thế hẹn tang bồng

    Đã mang tiếng ở trong trời đất

    Phải có danh gì với núi sông

    Trong cuộc trần ai, ai dễ biết?

    Rồi ra mới rõ mặt anh hùng

     
    Báo quản trị |  
  • #468996   27/09/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13547)
    Số điểm: 93376
    Cảm ơn: 3059
    Được cảm ơn 4693 lần
    SMod

    Cái này bình thường. Ngoài những số này thì ở nhiều cty bạn sẽ được cấp 1 mã số định danh, cũng là duy nhất, càng làm ở nhiều nơi thì càng có nhiều mã như vậy :|

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    chinamnhi (28/09/2017)
  • #469224   29/09/2017

    hoatuyetly152
    hoatuyetly152
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2011
    Tổng số bài viết (446)
    Số điểm: 2900
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 69 lần


    Có lẽ vấn đề bạn sợ nhầm lẫn là 2 số này đều gọi là số định danh cá nhân. Nhưng theo mình chắc chẳng rắc rối mấy. Vì số BHXH chỉ dùng trong trường hợp giải quyết bảo hiểm thôi. Còn thông thường số định danh cá nhân ai cũng hiểu là số CMND hay CCCD mà thôi. Cũng chẳng có gì rắc rối lắm.

     
    Báo quản trị |  
  • #469229   29/09/2017

    phamquan2017
    phamquan2017

    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (261)
    Số điểm: 2215
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 38 lần


    Theo mình thì đây cũng là trường hợp bình thường, không có gì phải e ngại khi một người có nhiều số định danh vì các số định danh này có áp dụng tương ứng theo từng vụ việc kèm theo và không thể nào nhằm lẫn với nhau được. VD: Khi khai lý lịch tư pháp thì chắc chắc một điều là không một ai mà cầm lấy cai số định danh trên thẻ BH ghi vào đó được và ngược lại.

     
    Báo quản trị |  
  • #469255   29/09/2017

    maithanhloivn
    maithanhloivn
    Top 500
    Male
    Chồi

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2014
    Tổng số bài viết (259)
    Số điểm: 1558
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 23 lần


    Mỗi cá nhân chỉ có một sổ định danh cá nhân để đảm bảo cho công tác quản lý của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Trừ các trường hợp đặc biệt được sự cho phép của các cá nhân, cơ quan có thẩm quyền thì có thể có ngoại lệ khác.

     
    Báo quản trị |  
  • #469516   01/10/2017

    Cùng gọi là số định danh nhưng theo mình các dãy số này được sử dụng cho các mục đích khác nhau mà bạn. 
    Cấp mã định danh cho người tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế là để sử dụng cho mục đích bảo hiểm xã hội của mỗi cá nhân, Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như vậy, nhằm nêu rõ mỗi cá nhân chỉ có một mã định danh bảo hiểm xã hội thôi. 
     
    Báo quản trị |  
  • #469534   02/10/2017

    giangmoom
    giangmoom
    Top 150
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (345)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 213
    Được cảm ơn 130 lần


    có lẽ vì nó cùng mang tên là "số định danh" mà còn thêm từ "duy nhất" nên tạo ra sự nhầm lẫn. Bạn có "số định danh" 10 số tại cơ quan BHXH và bạn không thể có số thức 2 nên được xem là duy nhất và đối với Thể CC cũng vậy, nhầm lẫn cũng là bình thường thôi, ban đầu mình cũng nhầm nhưng cũng được mọi người giải thích cho một chút mới vỡ lẽ ra.

     
    Báo quản trị |  
  • #469539   02/10/2017

    hongphuong1993
    hongphuong1993
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2016
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 3270
    Cảm ơn: 254
    Được cảm ơn 103 lần


    02 số định danh nhưng 01 số là của cơ quan BHXH, 01 là của cơ quan công an, nên 02 vấn đề này đâu mâu thuẫn đâu bạn. Tuy nhiên, cần xác định trường hợp nào sử dụng số định danh nào? Số định danh do cơ quan BHXH cấp chỉ sử dụng khi làm các thủ tục, hồ sơ với cơ quan bảo hiểm, còn những quan hệ pháp luật khác thì sử dụng số định danh do cơ quan công an cấp.

     
    Báo quản trị |  
  • #469545   02/10/2017

    pukachi_kw
    pukachi_kw
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2017
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 995
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 27 lần


    Bạn phải phân biệt được ở mã số định danh được sử dụng hầu hết các lĩnh vực, nhưng mã số định danh công dân thì chỉ có 1 và được quản lý bởi cơ sở dữ liệu quốc gia (bao gồm tất cả những gì liên quan đến lý lịch). Còn các mã số định danh khác được các cơ quan chức năng khác nhau sử dụng để quản lý công dân trong lĩnnh vực của mình thì đâu có liên quan gì đến mã số định danh công dân tương đương với CMND. Và hầu hết các cơ quan chức năng khác quàn lý lĩnh vực của mình đều dựa vào mã số định danh công dân (CCCD). Bạn phải hiểu rõ là tên gọi của chúng có giống nhau, nhưng chúng ko phải là một

    Về giá trị pháp lý, số định danh cá nhân được cấp cho mỗi công dân khi đăng ký khai sinh kể từ ngày Luật Hộ tịch có hiệu lực. Đối với công dân đã đăng ký khai sinh trước ngày Luật Hộ tịch có hiệu lực, số định danh cá nhân được cấp khi thực hiện thủ tục cấp mới, đổi, thay thế chứng minh nhân dân hoặc đăng ký thường trú.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-