DanLuat 2015

Một người có được đồng thời làm người đại diện theo pháp luật của 2 Công ty TNHH hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #428767 22/06/2016

    Một người có được đồng thời làm người đại diện theo pháp luật của 2 Công ty TNHH hay không?

    Điều 13, Điều 14 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định về người đại diện theo pháp luật của doanh ngiệp.

    Theo đó, không có nội dung nào cấm việc một người không thể đồng thời làm người đại diện theo pháp luật của cả 2 công ty TNHH. Như vậy, một người có thể đồng thời là người đại diện theo pháp luật của 2 công ty TNHH.

    Cách hiểu của em như vậy không biết có đúng không. Mong các anh chị góp ý.

    Em cảm ơn ạ!

     
    2226 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #428776   22/06/2016

    CPKK
    CPKK

    Sơ sinh


    Tham gia:09/05/2014
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    chào  bạn, 

    mình cũng có tham khảo sơ qua quy định luật doanh nghiệp 2014, thì cũng có ý kiến giống bạn, một người có thể đồng thời là người đại diện theo pháp luật của 2 công ty TNHH.

    mình hiều thì luật doanh nghiệp 2014 chỉ lọai trừ là nếu đại diện theo pháp luật của DNTN rồi,  thì ko dc làm đại diện theo pháp luật của các doianh nghiệp khác, còn các laoi hình như TNHH, CTCP thì ok, ko có hạn chế.

     
    Báo quản trị |  
  • #453808   18/05/2017

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (250)
    Số điểm: 1379
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 36 lần


    Chào bạn, đại diện đội ngũ luật sư, tôi xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

    Theo quy định của pháp luật doanh nghiệp hiện hành thì: Cá nhân đã làm người đại diện pháp luật cho doanh nghiệp tư nhân thì không được đồng thời làm người đại diện pháp luật cho công ty TNHH, công ty cổ phần, công ty hợp danh.

    Điều đó là do Chủ doanh nghiệp tư nhân phải chịu trách nhiệm vôn hạn bằng toàn bộ vốn góp của mình vào doanh nghiệp tư nhân và tài sản cá nhân còn cá loại hình doanh nghiệp khác thì chủ doanh nghiệp chịu trách nhiwwmj hữu hạn trong phần vốn góp vào công ty.

    Ngoài ra thì pháp luật cũng không có quy định gì thêm về việc một cá nhân đồng thời làm người đại diện theo pháp luật của nhiều doanh nghiệp. Vì vậy việc cá nhân làm người đại diện theo pháp luật của nhiều doanh nghiệp ( trừ trừng hợp đã là người đại diện theo pháp luật của công ty tư nhân) là hoàn toàn đươc phép và không bị pháp luật cấm.

    Luật Gia Phát, trân trọng!

    Cập nhật bởi Giaphat.lawF ngày 18/05/2017 03:12:22 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #453844   18/05/2017

    longofs
    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1860
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 41 lần


    Luật doanh nghiệp 2015 chỉ có hạn chế Giám đốc, Tổng giám đốc công ty nhà nước không được làm giám đốc, tổng giám đốc doanh nghiệp khác thôi. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-