Một chút thắc mắc về vấn đề

Chủ đề   RSS   
  • #289062 30/09/2013

    supersiro

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/07/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Một chút thắc mắc về vấn đề

    Xin chào các bạn. Mình có một thắc mắc xin nhờ các bạn giúp sức

    Cụ thể, Một hành vi vi phạm pháp luật bị phát hiện và bị xử phạt hành chính, nhưng sau khi đã xử phạt hành chính, khi xem lại thì hành vi đó có dấu hiệu của tội phạm. Vậy, hành vi đó phải xử lý như thế nào?

    Rất mong các bạn giúp đỡ. Mình xin cảm ơn !!!

     
    2383 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #289070   30/09/2013

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2700)
    Số điểm: 19414
    Cảm ơn: 885
    Được cảm ơn 1045 lần
    SMod

    LUẬT XỬ LÝ VI PHẠM HÀNH CHÍNH 2012

    Điều 62. Chuyển hồ sơ vụ vi phạm có dấu hiệu tội phạm để truy cứu trách nhiệm hình sự

    1. Khi xem xét vụ vi phạm để quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nếu xét thấy hành vi vi phạm có dấu hiệu tội phạm, thì người có thẩm quyền xử phạt phải chuyển ngay hồ sơ vụ vi phạm cho cơ quan tiến hành tố tụng hình sự.

    2. Trong quá trình thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nếu hành vi vi phạm được phát hiện có dấu hiệu tội phạm mà chưa hết thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự thì người đã ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính phải ra quyết định tạm đình chỉ thi hành quyết định đó và trong thời hạn 03 ngày, kể từ ngày tạm đình chỉ phải chuyển hồ sơ vụ vi phạm cho cơ quan tiến hành tố tụng hình sự; trường hợp đã thi hành xong quyết định xử phạt thì người đã ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính phải chuyển hồ sơ vụ vi phạm cho cơ quan tiến hành tố tụng hình sự.

    3. Cơ quan tiến hành tố tụng hình sự có trách nhiệm xem xét, kết luận vụ việc và trả lời kết quả giải quyết bằng văn bản cho người có thẩm quyền đã chuyển hồ sơ trong thời hạn theo quy định của pháp luật tố tụng hình sự; trường hợp không khởi tố vụ án hình sự thì trong thời hạn 03 ngày, kể từ ngày có quyết định không khởi tố vụ án hình sự, cơ quan tiến hành tố tụng phải trả hồ sơ vụ việc cho người có thẩm quyền xử phạt đã chuyển hồ sơ đến.

    Trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này, nếu cơ quan tiến hành tố tụng hình sự có quyết định khởi tố vụ án thì người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính phải huỷ bỏ quyết định xử phạt vi phạm hành chính và chuyển toàn bộ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tài liệu về việc thi hành quyết định xử phạt cho cơ quan tiến hành tố tụng hình sự.

    4. Việc chuyển hồ sơ vụ vi phạm có dấu hiệu tội phạm để truy cứu trách nhiệm hình sự phải được thông báo bằng văn bản cho cá nhân vi phạm.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    supersiro (03/10/2013)
  • #289473   03/10/2013

    supersiro
    supersiro

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/07/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn nhiều nhé

     
    Báo quản trị |