Một bên đã kết hôn thì có được chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng cho con?

Chủ đề   RSS   
  • #564436 04/12/2020

    NgocHoLaw
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5476
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 283 lần


    Một bên đã kết hôn thì có được chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng cho con?

    cấp dưỡng

    Cấp dưỡng cho con sau ly hôn - Ảnh minh họa

    Cấp dưỡng là nghĩa vụ của cha mẹ đối với con sau khi đã ly hôn. Tuy nhiên, nếu một trong các bên đã kết hôn với một người khác thì nghĩa vụ này có bị chấm dứt không?

    Cha mẹ bắt buộc phải cấp dưỡng cho con sau ly hôn?

    Theo khoản 24 Điều 3 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014, cấp dưỡng là việc một người có nghĩa vụ đóng góp tiền hoặc tài sản khác để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của người không sống chung với mình mà có quan hệ hôn nhân, huyết thống hoặc nuôi dưỡng khi người đó là người:

    - Chưa thành niên;

    - Đã thành niên nhưng không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

    - Người gặp khó khăn, túng thiếu theo quy định.

    Điều 107 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 cũng khẳng định, nghĩa vụ cấp dưỡng được thực hiện giữa cha, mẹ và con. Nghĩa vụ này không thể thay thế bằng nghĩa vụ khác và không thể chuyển giao cho người khác. Riêng với trường hợp cha, mẹ ly hôn, Điều 82 Luật này nêu rõ:

    "2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con."

    Ngoài ra, dù bị Tòa án hạn chế quyền với con chưa thành niên thì cha, mẹ vẫn phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cho con (khoản 3 Điều 87 Luật HN&GĐ 2014).

    Khoản 2 Điều 81 Luật HN&GĐ có quy định:

    “Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn với con.”

    Từ những quy định nêu trên, có thể thấy, sau khi ly hôn, vợ chồng có thể thỏa thuận về quyền, nghĩa vụ của mỗi bên với con, trong đó có nghĩa vụ cấp dưỡng.

    Như vậy, cấp dưỡng là nghĩa vụ cha hoặc mẹ sau khi ly hôn không sống cùng con chưa thành niên, đã thành niên nhưng không có tài sản và không có khả năng lao động để tự nuôi mình phải thực hiện.

    Chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng cho con trong trường hợp nào?

    Theo quy định tại Điều 118 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng.

    Nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

    1. Người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình;

    2. Người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi;

    3. Người cấp dưỡng đã trực tiếp nuôi dưỡng người được cấp dưỡng;

    4. Người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết;

    5. Bên được cấp dưỡng sau khi ly hôn đã kết hôn;

    6. Trường hợp khác theo quy định của luật.

    Theo đó, đối với trường hợp con đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình hoặc hoặc thuộc một trong các trường hợp khác theo quy định tại Điều 118 như đã phân tích ở trên thì nghĩa vụ cấp dưỡng sẽ chấm dứt.

    Trường hợp người đang trực tiếp nuôi con kết hôn với một người khác hoặc người không trực tiếp nuôi con kết hôn với người khác thì nghĩa vụ cấp dưỡng cho con sẽ không chấm dứt.

     
    1075 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NgocHoLaw vì bài viết hữu ích
    AryaStark (17/12/2020) ThanhLongLS (04/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận