DanLuat 2015

mong tư vấn giúp tôi về luật cư trú

Chủ đề   RSS   
  • #52838 02/03/2010

    gaimotcon8310

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    mong tư vấn giúp tôi về luật cư trú

    bạn tôi thuê nhà sống và làm việc tại hà nội đã 3 năm nhưng chi khai bao tạm trú hơn 1năm nay.cô ấy sinh con ngoài giá thú nên không tiện về quê làm khai sinh cho con,cô ấy muốn chuyển hộ khẩu về hà nội để làm khai sinh cho cháu để sau cháu còn đi học.liệu có được không?

    bạn tôi và con gái 5 tháng tuổi nhập hộ khẩu vào nha nguoi bác ruột ở hà nội,giờ cô ấy muốn tách hộ thì có đ­ợc không?xin luật s­ t­ vấn giúp.!


    Cập nhật bởi nguyenbuibahuy ngày 03/11/2010 10:11:58 PM sửa tiêu đề
     
    3955 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #53578   15/06/2010

    xuantruong111
    xuantruong111

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2010
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo những quy định của Luật Cư Trú:
    Điều 20 quy định:"công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương:

    Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp là chỗ thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.

    Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình.

    Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp. Trường hợp chỗ ở cho thuê, mượn, hoặc ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản".

    Nếu bạn của bạn đáp ứng đủ những diều kiện mà Luật quy định như trên thì hoàn toàn có thể nhập hộ khẩu Hà Nội.

    Điều 27 quy định về công dân có quyền tách hộ khẩu:

    " Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:
    Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu
    Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản".
    "Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này".
    Trên đây tôi đưa ra một vài quy định của pháp luật về vấn đề mà bạn quan tâm để bạn có thể tham khảo.Bạn cũng có thể tham khảo thêm Luật Cư trú.
    trân trọng.



    Cập nhật bởi xuantruong111 ngày 15/06/2010 02:28:29 PM
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-