DanLuat 2015

Mong muốn tư vấn về đóng thuế trường hợp chuyển giao tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #368548 21/01/2015

    LeMingAn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Mong muốn tư vấn về đóng thuế trường hợp chuyển giao tài sản

    Dear anh chị.

    Em muốn hỏi về việc như thế này ạ:

     
    Năm 2014 vợ chồng em có đi công tác, nhờ bố chồng đứng tên mua hộ một căn nhà theo hình thức trả góp, giá trị căn nhà khoảng 1,2 tỷ. Nay muốn sang tên lại cho chồng em.
     
     Tài sản chuyển nhượng: Nhà ở ( Tuy nhiên là hình thức mua nhà trả góp, hiện mới chỉ có hợp đồng và thanh toán được 1/2 giá trị của căn nhà. Dự kiến cuối năm 2015 công trình này mới hoàn thành)
     
    - Quan hệ chuyển nhượng: Bố đẻ cho con trai.
     
    Vì vậy, hi vọng mọi người có thể tư vấn giúp e:
     
    - Nếu là hình thức bố đẻ cho con trai thì em có phải đóng thuế không? và đóng như thế nào ạ? 
     
    Em xin cảm ơn!
     
    Lê Minh An
     
    2959 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #368647   22/01/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 156 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trường hợp này bố bạn sẽ không phải nộp thuế thu nhập cá nhân 2% theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân về Thu nhập được miễn thuế: "Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau

    Cập nhật bởi lsnguyenluong ngày 22/01/2015 03:59:19 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    LeMingAn (22/01/2015)
  • #369045   26/01/2015

    LeMingAn
    LeMingAn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin cảm ơn luật sư Lượng, nhưng hiện nay nhà em chưa có sổ đỏ, mới chỉ có hợp đồng mua bán với chủ đầu tư thôi, thì nhà em có được miễn không anh?một số bạn làm ở sàn chứng khoán bảo là theo nghị định 71 vẫn phải đóng khiến em cũng không biết thế nào mà lần nữa anh ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #369284   28/01/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 156 lần
    Lawyer

    Bố chồng bạn sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân.

    Tất nhiên vì bố chồng bạn chưa được bàn giao căn nhà, chưa có sổ hồng nên mới làm thủ tục chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai (còn nếu bố bạn đã được bàn giao nhà thì bố bạn chỉ có thể bán hoặc tặng cho căn nhà đó khi bố bạn đã được cấp sổ hồng).

    Về thủ tục chuyển nhượng hợp đồng:

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 20   Thông tư 16/2010/TT-BXD ngày 01/9/2010 do Bộ Xây Dựng ban hành quy định cụ thể và hướng dẫn thực hiện một số nội dung của     Nghị định số 71/2010/NĐ-CP ngày 23/6/2010   của Chính Phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành   Luật nhà ở:

    "a) Các bên phải lập văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở để cơ quan công chứng chứng nhận theo mẫu quy định tại phụ lục số 14 ban hành kèm Thông tư này. Khi đề nghị công chứng, các bên phải xuất trình hợp đồng mua bán nhà ở đã ký với chủ đầu tư; nếu chuyển nhượng từ lần thứ hai trở đi thì phải xuất trình văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở lần trước;

    b) Trên cơ sở văn bản chuyển nhượng hợp đồng được lập theo quy định tại điểm a khoản này, một trong hai bên theo thoả thuận nộp bản sao các giấy tờ (gồm văn bản chuyển nhượng hợp đồng; bản sao biên lai nộp tiền góp vốn, tiền mua nhà ở cho chủ đầu tư và bản sao hợp đồng mua bán nhà ở ký với chủ đầu tư) cho cơ quan thuế để làm thủ tục thu thuế thu nhập theo quy định của pháp luật. Nếu việc chuyển nhượng hợp đồng thuộc diện được miễn thuế thu nhập thì phải có giấy tờ xác nhận về việc miễn thuế thu nhập của cơ quan thuế;

    c) Sau khi đã nộp thuế theo quy định, bên nhận chuyển nhượng hợp đồng nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị chuyển nhượng hợp đồng (gồm: bản sao biên lai thuế thu nhập hoặc   giấy tờ chứng minh về việc miễn thuế thu nhập của cơ quan thuế; bản sao hợp đồng mua bán nhà ở ký với chủ đầu tư và bản gốc văn bản chuyển nhượng hợp đồng đã có chứng nhận của công chứng) để chủ đầu tư xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng này. Trong thời hạn tối đa là 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ của bên nhận chuyển nhượng, chủ đầu tư có trách nhiệm xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng và giao lại cho bên nhận chuyển nhượng, chủ đầu tư không được thu bất kỳ một khoản phí nào từ việc chuyển nhượng hợp đồng này.

    Kể từ ngày chủ đầu tư xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng thì chủ đầu tư chấm dứt giao dịch với bên chuyển nhượng hợp đồng và trực tiếp giao dịch với bên nhận chuyển nhượng hợp đồng; bên nhận chuyển nhượng hợp đồng được tiếp tục thực hiện các quyền, nghĩa vụ của bên chuyển nhượng theo hợp đồng mua bán nhà ở đã ký với chủ đầu tư và được coi là bên mua nhà ở kể từ ngày chủ đầu tư xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng"

    Có thể một số người đọc đến phần " c,Sau khi đã nộp thuế theo quy định...." mà không đọc hết cả câu nên mới nói như vậy.

    Do các bạn thuộc đối tượng miễn nộp thuế thu nhập cá nhân theo Điều 4   Luật thuế thu nhập cá nhân  - các bạn xuất trình giấy tờ chứng minh chồng bạn là con trai của bố chồng bạn như giấy khai sinh, sổ hộ khẩu với cơ quan thuế, cơ quan thuế kiểm tra và xác nhận trường hợp này được miễn thuế thu nhập cá nhân theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân.

    Cập nhật bởi lsnguyenluong ngày 28/01/2015 10:08:34 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    LeMingAn (14/04/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lượng

Thành viên Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0903 488 525

0 Thành viên đang online
-