DanLuat 2015

Mong mọi người giải đáp dùm e cái này ạ

Chủ đề   RSS   
  • #239474 14/01/2013

    babykiss2412

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mong mọi người giải đáp dùm e cái này ạ

    Anh K chết vào ngày 11/11/2011. Khi chết anh để lại di chúc trong đó quyết định để lại toàn bộ tài sản cho cha. Trong khi đó, anh có mẹ,vợ và 2 người con nhỏ ( À tuổi và H 14 tuổi), một người anh, một người cháu. Được biết di sản của anh là 800 triệu đồng

    Di chúc của anh K do chính anh viết và kí tên nhưng chưa có Công chứng nhà nước . Vậy di chúc này có hiệu lực ko?

    Nếu anh K không biết viết, anh có quyền nhờ người khác viết ko? Nếu anh K nhờ người khac viết thì di chúc này cần thoả mản điều kiện gì thì nó mới có hiệu lực?

    Di chúc này có hiệu lực không?

    Tài sản mà anh K để lại là bao nhiêu?

    Những ai đc hưởng di sản không phụ thuộc vào nội dung di chúc

    Một phần thừa kế theo PL là bao nhiêu?

     
    1954 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #239486   14/01/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13276)
    Số điểm: 91736
    Cảm ơn: 3001
    Được cảm ơn 4613 lần
    SMod

    Chào bạn, bài tập này không có gì là bẫy cả, chỉ cần tham khảo luật dân sự, chương về thừa kế thì làm được ngay. Tôi nghĩ bạn nên tự làm thay vì nhờ người khác như vậy.

     
    Báo quản trị |  
  • #239490   14/01/2013

    babykiss2412
    babykiss2412

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ. E đang mày mò và làm ạ, nhưng sợ không đúng thôi, có gì em sẽ post bài làm rồi a sửa dùm e nha :(

     
    Báo quản trị |  
  • #239585   15/01/2013

    ngothilaw
    ngothilaw
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2012
    Tổng số bài viết (229)
    Số điểm: 2117
    Cảm ơn: 229
    Được cảm ơn 90 lần


    Mình xin trả lời bạn như sau:

    - Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều này.(Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật).vậy di chúc của K nếu đáp ứng khỏan 1 thì hợp pháp.

    - nếu K ko biết viết thì K cần đến công ty luật hay văn phòng luật sư nào đó nhờ họ làm di chúc, vì làm ở đó mang tính pháp lý cao hơn, K sẽ được nghe dọc lại di chúc rồi ký tên, điểm chỉ.

    di chúc chỉ có hiệc lực mình phần( cha của K sẽ ko nhận được toàn bộ tài sản như trong di chúc vì còn có những người thuộc diện thừa kế ko phụ thuộc vào nội dung di chúc nữa)

    tài sản mà K để lại là 800 triệu( bạn coi K có tài sản chung với vợ ko?)

     theo Điều 669. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động.

    vậy mẹ K, vợ K và 2 con của K là người thừa kế ko phụ thuộc vào nội dung di chúc(được hưởng 2/3 suất theo pháp luật=2/3.160tr

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    nếu chia theo luật thì K có: cha, mẹ, vợ, 2 con: 5 người thừa kế theo luật.

    mỗi người hưởng:800/5=160triệu

     
    Báo quản trị |  
  • #239608   15/01/2013

    PhapLuat247.com
    PhapLuat247.com
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (86)
    Số điểm: 673
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 44 lần


    ngothilaw viết:

    - nếu K ko biết viết thì K cần đến công ty luật hay văn phòng luật sư nào đó nhờ họ làm di chúc, vì làm ở đó mang tính pháp lý cao hơn, K sẽ được nghe dọc lại di chúc rồi ký tên, điểm chỉ.

    Chào bạn! Theo quy định thì di chúc có thể được lập bằng : Miệng ( lời nói), bằng văn bản không có công chứng, chứng thực, văn bản có công chứng chứng thực, văn bản có người làm chứng. Tất cả các hình thức này di chúc được lập đều có giá trị pháp lý ngang nhau nếu nó tuân thủ theo quy định của pháp luật chứ không hề có bất cứ hình thức nào có giá trị pháp lý hơn hình thức nào cả.

    Những di chúc có công chứng, chứng thì thì khi có tranh chấp giá trị chứng cứ nó cao hơn bởi theo quy định tại Điều 80 BLTTDS thì đây là những chứng cứ không phải chứng minh, nhưng bạn nên nhớ nó không đồng nghĩa với việc hễ có công chứng, chứng thực thì nó có hiệu lực đâu, bởi có rất nhiều di chúc mặc dù có công chứng, chứng thực nhưng vẫn bị hủy như thường.
    Trân trọng!

    http://phapluat247.com - PHÁP LUẬT CHO MỌI NGƯỜI

     
    Báo quản trị |  
  • #239627   15/01/2013

    ngothilaw
    ngothilaw
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2012
    Tổng số bài viết (229)
    Số điểm: 2117
    Cảm ơn: 229
    Được cảm ơn 90 lần


    PhapLuat247.com viết "không hề có bất cứ hình thức nào có giá trị pháp lý hơn hình thức nào cả." thưa bạn mình nói tính pháp lý ở đây là trong trường hợp K ko biết viết, nếu người viết dùm K cũng ko am hiểu luật(viết hình thức ko đúng quy định của luật)thì có phải là di chúc ko hợp pháp ko?cho nên mình mới nói bạn đó đến VPLS, cong ty luật hay UBND phường để họ tư vấn và xác nhận là di chúc của K có nội dung như vậy.

     
    Báo quản trị |  
  • #239667   15/01/2013

    PhapLuat247.com
    PhapLuat247.com
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (86)
    Số điểm: 673
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 44 lần


     

    ngothilaw viết:

    - nếu K ko biết viết thì K cần đến công ty luật hay văn phòng luật sư nào đó nhờ họ làm di chúc, vì làm ở đó mang tính pháp lý cao hơn, K sẽ được nghe dọc lại di chúc rồi ký tên, điểm chỉ.

    Bạn xem lại câu trả lời của bạn ở trên nhé. Và bạn cũng nên hiểu là giá trị pháp lý của di chúc, Hợp pháp hoặc không hợp pháp và hiệu lực di chúc là khác nhau nhé.

    http://phapluat247.com - PHÁP LUẬT CHO MỌI NGƯỜI

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-