DanLuat 2015

mong luật sư và các bạn cho ý kiến góp ý

Chủ đề   RSS   
  • #396218 13/08/2015

    luonghuyanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    mong luật sư và các bạn cho ý kiến góp ý

    tôi là cán bộ ngành hải quan có được lấy vợ dân tộc hoa không? nếu lấy sau này có ảnh hưởng gì đến quá trình phấn đấu của tôi không

     

     
    22421 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #396241   13/08/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4005 lần


    Chào bạn luonghuyanh,

    Bạn đáp ứng đủ điều kiện theo Điều 8 Luật hôn nhân gia đình 2014:

    Điều 8. Điều kiện kết hôn

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

    Điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5

    2. Cấm các hành vi sau đây:

    a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    Đủ điều kiện trên thì bạn được phép kết hôn thôi. Còn việc ảnh hưởng hay không thì bạn nên hỏi những người trong ngành nhe.

     
    Báo quản trị |  
  • #396291   14/08/2015

    luonghuyanh
    luonghuyanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn b nhé

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-