Mong luật sư tư vấn giúp vấn đề nợ chung khi ly hôn.

Chủ đề   RSS   
  • #304658 01/01/2014

    N2Q_LKT

    Male
    Chồi

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2010
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 1203
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 8 lần


    Mong luật sư tư vấn giúp vấn đề nợ chung khi ly hôn.

    Chào Luật sư!


    Ba, mẹ tôi trong quá trình hôn nhân sống không hạnh phúc, có những mâu thuẫn không thể hòa giải nên muốn ly hôn.

    Trong quá trình sống chung cả hai người có xây dựng một căn nhà, sau khi xây xong nhà thì bị mắc nợ. Cả hai người đã bàn bạc và đồng ý vay tiền của một số cá nhân để trả nợ, nhưng khi đi vay thì chỉ có một mình Mẹ tôi đi vay và ký giấy vay.

    Số tiền vay được là 350 triệu, dùng vào việc chi trả các khoản nợ hình thành do xây nhà.

    Nay, ba mẹ tôi muốn ly hôn và yêu cầu Tòa án xử lý phần nợ đó. Vậy tôi muốn hỏi luật sư là:

    - Số tiền vay đó có được xem là nợ chung không?

    - Nếu Tòa tuyên đó là nợ chung và cả hai phải có nghĩa vụ trả nợ nhưng các chủ nợ (người có quyền và nghĩa vụ liên quan) yêu cầu mẹ tôi phải trả nợ thì giải quyết như thế nào?

    Rất mong Luật sư tư vấn giúp tôi.

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    4128 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #304709   02/01/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Tài sản tạo ra trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung quy định tại luật Hôn nhân và gia đình. Do việc xây nhà nên phát sinh món nợ chung. Khi tòa án xem xét chia tài sản cũng xem xét nguồn gốc và công sức đóng góp mỗi bên, khi đó xem xét món tiền vay để xây nhà là của hai vợ chồng nên khi ly hôn chia tài sản chung cũng xem xét yếu tố này là món nợ chung cả hai bên phải có trách nhiệm trả.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #304996   03/01/2014

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


    Tải sản được tạo ra trong thời kỳ hôn nhân được coi là tài sản chung của vợ chồng nếu  không có sự thỏa thuận khác giữa hai người. Tương tự như vậy, các nghĩa vụ trả nợ trong thời kỳ hôn nhân cũng là do cả hai vợ chồng phải chịu trách nhiệm thanh toán.

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #305458   07/01/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Điều 27 Luật hôn nhân gia đình quy định về Tài sản chung của vợ chồng như sau:
     
    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.
     
    Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thỏa thuận.
     
    Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất.
     
    2. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng.
     
    3. Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó là tài sản chung.
            Theo quy định trên thì nghĩa vụ phát sinh trong thời hôn nhân với mục đích chung của gia đình thì được coi là nghĩa vụ chung của hai vợ chồng. Việc thanh toán nghĩa vụ chung sẽ do hai vợ chồng thỏa thuận và phải được sự đồng ý của người thứ ba là người cho vay. Nếu không thỏa thuận được thì tòa án sẽ quyết định.

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ