DanLuat 2015

Mong luật sư tư vấn giúp tôi

Chủ đề   RSS   
  • #44623 03/02/2010

    An34

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mong luật sư tư vấn giúp tôi

    Chào luật sư!

    Tôi là Đảng viên, cán bộ công chức nhà nước, hiện có  vợ và hai con; nếu tôi đồng ý giúp một phụ nữ không có chồng sinh một đứa con ngoài giá thú thì tôi có bị kỉ luật Đảng không? tôi có vi phạm luật pháp không? Tôi có tên là cha đẻ trong giấy khai sinh của đứa con đó được không?

    Tôi xin cảm ơn luật sư!

     
    7256 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #44624   03/02/2010

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8606)
    Số điểm: 48262
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2384 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bạn là cán bộ công chức nhà nước, đảng viên, đang có vợ và 2 con thì bạn không được giúp một người phụ nữ không có chồng sinh con ngoài giá thú. Vì như vậy bạn sẽ vi phạm Luật hôn nhân và gia đình Việt Nam, vi phạm chế độ một vợ một chồng, pháp lệnh dân số của Việt Nam và các hệ lụy phiền phức khác về mặt đảng, quy định về cán bộ công chức nhà nước.

    Phụ nữ không chồng muốn sinh con bằng phương pháp khoa học thì sẽ được cơ quan y tế xem xét và giải quyết theo quy định của pháp luật (từ nguồn tinh trùng hiến tặng vô danh tại cơ sở y tế).

    Thân chào.

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #44635   23/02/2010

    prettycm
    prettycm

    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vào năm 2005.

    Tôi có làm chủ một dây hụi, vì không có kinh nghiệm trong vấn đề này nên tôi bị những "tay em" hốt rồi không đóng trong thời gian dài nên tôi không có tiền để chung lại cho người khác. vì lý do đó nên tôi đã làm giấy mượn nợ và trả lãi hằng tháng, tôi đã đóng lãi được hơn một năm.

    Nay vì hoàn cảnh gia đình tôi không còn khả năng để trả lãi nữa nên tôi đã bị chủ nợ gửi đơn đến đơn vị tôi và các cơ quan chính quyền địa phương.

    Vậy xin kính nhờ luật sư có cách nào giúp tôi tháo gỡ vướng này.

    Xin chân thành cảm ơn.

    Kính chào thân ái.

     
    Báo quản trị |  
  • #46046   24/02/2010

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8606)
    Số điểm: 48262
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2384 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Điều 479 Bộ luật dân dự năm 2005 có quy định về hụi như sau:

    Điều 479. Họ, hụi, biêu, phường


    1. Họ, hụi, biêu, phường (sau đây gọi chung là họ) là một hình thức giao dịch về tài sản theo tập quán trên cơ sở thoả thuận của một nhóm người tập hợp nhau lại cùng định ra số người, thời gian, số tiền hoặc tài sản khác, thể thức góp, lĩnh họ và quyền, nghĩa vụ của các thành viên.


    2. Hình thức họ nhằm mục đích tương trợ trong nhân dân được thực hiện theo quy định của pháp luật.

    3. Nghiêm cấm việc tổ chức họ dưới hình thức cho vay nặng lãi.

    Như vậy, việc chơi hụi nếu không dưới hình thức cho vay nặng lại thì không bị pháp luật cấm.

    Theo tôi, bạn nên trình bày với các chủ nợ (những ngươì đang chờ hốt hụi) hiểu và thông cảm cho bạn và thỏa thuận với họ thời gian trả nợ.

    Đối với những người đã hốt hụi và không đóng, bạn nên tường trình gởi chính quyền địa phương để được xem xét, giúp đỡ, giải quyết hoặc khởi kiện tại tòa án yêu cầu họ thực hiện nghĩa vụ của mình.

    Thân chào.

    Luật sư - Thạc sỹ Luật Nguyễn Nhật Tuấn

    nguyennhattuan71@yahoo.com
    0913623699

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-