Mong luật sư trả lời cho gia đình về đền bù.

Chủ đề   RSS   
  • #330831 30/06/2014

    phuongnguyen6684

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Mong luật sư trả lời cho gia đình về đền bù.

    Gia đinh tôi có 1 thửa đất nông nghiệp, trond dự án cao tốc Đà Nẵng - Quảng Ngãi đoạn qua tỉnh Quảng Nam, nguyên nhân năm 1995 thửa đất nông nghiệp này cấp cho hộ gia đình là mẹ tôi, tôi khi đó còn nhỏ, chỉ tính theo nhân khẩu nên chưa được cấp đất, sau đó mẹ tôi sang mỹ định cư, không còn là công dân Việt Nam nữa. khi đi Mỹ bà chỉ chuyển lại tài sản và đất ở, đất nông nghiệp không chuyển cho tôi được vì đất giao có thời hạn. (Thời hạn đến năm 2015)

    - Bây giờ thửa đất tôi vẫn đang canh tác nhưng hội đồng đền bù chỉ trả tiền hoa màu, không đền bù, hỗ trợ tiền đất. Lí giải của hội đồng là người đi Mỹ thì không có quyền giữ đất lại, vì vậy thửa đất này là của nhà nước, tôi chỉ được đền bù hoa màu.

    - Trong biên bản xét duyệt nguồn gốc đất của UBND xã xét là nguồn gốc đất của mẹ tôi.

    Vậy xin hỏi hội đồng bồi thường như vậy đúng hay không?

     
    2971 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #331039   01/07/2014

    tuantobe
    tuantobe

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2011
    Tổng số bài viết (56)
    Số điểm: 555
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào bạn.

    Mình xin tư vấn bạn như sau:

    Theo Luật quốc tịch 2008 hiện hành quy định tại Điều 26 và Khoản 2 Điều 13 của Luật này thì mẹ bạn đã mất quốc tịch Việt Nam

    Điều 26. Căn cứ mất quốc tịch Việt Nam

    1. Được thôi quốc tịch Việt Nam.

    2. Bị tước quốc tịch Việt Nam.

    3. Không đăng ký giữ quốc tịch Việt Nam theo quy định tại khoản 2 Điều 13 của Luật này.

    4. Theo quy định tại khoản 2 Điều 18 và Điều 35 của Luật này.

    5. Theo điều ước quốc tế mà Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên

     

    Điều 13. Người có quốc tịch Việt Nam

    1. Người có quốc tịch Việt Nam bao gồm người đang có quốc tịch Việt Nam cho đến ngày Luật này có hiệu lực và người có quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật này.

    2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài mà chưa mất quốc tịch Việt Nam theo quy định của pháp luật Việt Nam trước ngày Luật này có hiệu lực thì vẫn còn quốc tịch Việt Nam và trong thời hạn 5 năm, kể từ ngày Luật này có hiệu lực, phải đăng ký với cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài để giữ quốc tịch Việt Nam.à 

    Và căn cứ vào Điều 5 Luật Đất Đai 2013 quy định về người sử dụng đất:

    Điều 5. Người sử dụng đất

    Người sử dụng đất được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này, bao gồm:

    1. Tổ chức trong nước gồm cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức sự nghiệp công lập và tổ chức khác theo quy định của pháp luật về dân sự (sau đây gọi chung là tổ chức);

    2. Hộ gia đình, cá nhân trong nước (sau đây gọi chung là hộ gia đình, cá nhân);

    3. Cộng đồng dân cư gồm cộng đồng người Việt Nam sinh sống trên cùng địa bàn thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc, tổ dân phố và điểm dân cư tương tự có cùng phong tục, tập quán hoặc có chung dòng họ;

    4. Cơ sở tôn giáo gồm chùa, nhà thờ, nhà nguyện, thánh thất, thánh đường, niệm phật đường, tu viện, trường đào tạo riêng của tôn giáo, trụ sở của tổ chức tôn giáo và cơ sở khác của tôn giáo;

    5. Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao gồm cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan đại diện khác của nước ngoài có chức năng ngoại giao được Chính phủ Việt Nam thừa nhận; cơ quan đại diện của tổ chức thuộc Liên hợp quốc, cơ quan hoặc tổ chức liên chính phủ, cơ quan đại diện của tổ chức liên chính phủ;

    6. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài theo quy định của pháp luật về quốc tịch;

    7. Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài gồm doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài, doanh nghiệp liên doanh, doanh nghiệp Việt Nam mà nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần, sáp nhập, mua lại theo quy định của pháp luật về đầu tư.

     

     

    => Như vậy, kết luân rằng mẹ của bạn không còn quốc tịch việt nam nên không được nhà nước công nhận quyền sở hữu thửa đất đó nữa. Khi đó, mảnh đất đó sẽ thuộc sở hữu nhà nước. Việc bạn đang sử dụng thửa đất đó thì tài sản của bạn chỉ có trên mảnh đất đó, chính là hoa màu bạn đang canh tác. Vậy cách làm của Hội đồng đền bù là đúng

    Nguyễn Văn Tuân

    SĐT: 096.653.9886

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuantobe vì bài viết hữu ích
    phuongnguyen6684 (02/07/2014)
  • #331062   01/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31508
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1937 lần


    Chào bạn.

    "- Bây giờ thửa đất tôi vẫn đang canh tác nhưng hội đồng đền bù chỉ trả tiền hoa màu, không đền bù, hỗ trợ tiền đất. Lí giải của hội đồng là người đi Mỹ thì không có quyền giữ đất lại, vì vậy thửa đất này là của nhà nước, tôi chỉ được đền bù hoa màu.

    - Trong biên bản xét duyệt nguồn gốc đất của UBND xã xét là nguồn gốc đất của mẹ tôi.

    Vậy xin hỏi hội đồng bồi thường như vậy đúng hay không?"

    -Theo quy định hiện hành thì người VN ở nước ngoài phải thực hiện đăng ký giữ quốc tịch chậm nhất là 1/7/2014; Hiện quốc hội đang xem xét gia hạn thời hạn đăng ký giữ quốc tịch hoặc hủy bỏ quy định này. Do đó mẹ bạn vẫn còn quốc tịch Việt Nam.

    - Việc mẹ bạn định cư ở nước ngoài, đối chiếu với luật đất đai, "Điều 38. Các trường hợp thu hồi đất" thì không thuộc trường hợp bị thu hồi và chưa có quyết định thu hồi nên phải bồi thường cho hộ gia đình của mẹ bạn.

    -Giấy chứng nhận cấp cho Hộ gia đình chứ không phải chỉ cấp cho mẹ bạn.

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 01/07/2014 06:35:37 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    phuongnguyen6684 (02/07/2014)
  • #331071   01/07/2014

    tuantobe
    tuantobe

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2011
    Tổng số bài viết (56)
    Số điểm: 555
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 15 lần


    Tính đền hôm nay là hết hạn đăng ký giữ quốc tịch.

    Việc đất cấp cho hộ gia đình hay là cho mỗi mẹ bạn thì căn cứ vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi đó. Nếu Giấy đó ghi là "chứng nhận CHỦ HÔ....." thì bây giờ bạn có quyền trong khối tài sản chung của Hộ gia đình, Nếu Giấy đó chỉ ghi  mỗi tên mẹ bạn mà không có chữ "CHỦ HỘ" thì mẹ bạn không còn được sử dụng đất đó nữa.

    Nguyễn Văn Tuân

    SĐT: 096.653.9886

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuantobe vì bài viết hữu ích
    phuongnguyen6684 (02/07/2014)
  • #331089   01/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31508
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1937 lần


    tuantobe viết:

    Nếu Giấy đó chỉ ghi  mỗi tên mẹ bạn mà không có chữ "CHỦ HỘ" thì mẹ bạn không còn được sử dụng đất đó nữa.

    Chào bạn.

    Điều này là căn cứ vào điều khoản nào vậy bạn?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    phuongnguyen6684 (02/07/2014)
  • #331273   02/07/2014

    phuongnguyen6684
    phuongnguyen6684

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn bạn Hungmaiusa và ban Tuantobe nhưng theo cách giải thích của 2 bạn thì người bảo có người lại bảo không rồi!

    nhưng theo mình nghĩ thì khi chia đất theo nghị định 64 của CP thì người ta chia theo nhân khẩu, bìa đỏ đứng tên Hộ : Nguyễn Thị H, vậy thì mình rõ ràng có diện tích của mình trong đó, đàng này mẹ mình không còn quốc tịch Việt Nam vậy là mình cũng không còn đất sản xuất tại địa phương hay sao? mình nghĩ đáng lẽ ra thì mình là người được quyền thừa kế tài sản đó chứ? 

     
    Báo quản trị |  
  • #331278   02/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31508
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1937 lần


     

    phuongnguyen6684 viết:

     

    cảm ơn bạn Hungmaiusa và ban Tuantobe nhưng theo cách giải thích của 2 bạn thì người bảo có người lại bảo không rồi!

    nhưng theo mình nghĩ thì khi chia đất theo nghị định 64 của CP thì người ta chia theo nhân khẩu, bìa đỏ đứng tên Hộ : Nguyễn Thị H, vậy thì mình rõ ràng có diện tích của mình trong đó, đàng này mẹ mình không còn quốc tịch Việt Nam vậy là mình cũng không còn đất sản xuất tại địa phương hay sao? mình nghĩ đáng lẽ ra thì mình là người được quyền thừa kế tài sản đó chứ? 

     

     

    Chào bạn.

    Đất cấp cho hộ thì tất cả những người cùng hộ khẩu tại thời điểm cấp đất, từ 15 tuổi trở lên, đều là đồng sở hửu; Mẹ bạn chỉ là người đại diện.

    Bạn không phải là người thừa kế vì mẹ bạn vẫn còn sống. Bạn là người trực tiếp sử dụng đất nên phải được bồi thường.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 02/07/2014 03:32:32 CH
     
    Báo quản trị |