Mong Luật Sư góp ý

Chủ đề   RSS   
  • #333375 15/07/2014

    haoquangsonla

    Male
    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2014
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    Mong Luật Sư góp ý

    Chị N làm việc tại công ty M từ tháng 1/2004 theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Đến năm 2008 chị N có thai và theo chỉ định của bác sỹ là nếu chị N tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu đến thai nhi, chị cần nhập viện ngay để điều trị và theo dõi. Do không thể đi làm được nữa, chị N gửi đơn đề nghị Công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động tại thời điểm nhập viện theo chỉ định của bác sỹ. Lãnh đạo công ty M cho rằng chị N đã vi phạm thời gian báo trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 3, điều 37 BLLĐ và không giải quyết chế độ trợ cấp thôi việc cho chị N.

    Theo bạn, chị N đã đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đúng hay sai? Công ty M không giải quyết chế độ trợ cấp thôi việc cho chị N là có đúng quy định của Pháp luật hay không?

     
    3218 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #333444   16/07/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 333 lần


    Chào bạn

    Thứ nhất: Đơn phương chấm dứt HĐLĐ

    1. Theo quy định của BLLĐ 2013 quy định các trường hợp NLĐ có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ thì lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. 

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

    a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;

    b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

    Điều Điều 156. Quyền đơn phương chấm dứt, tạm hoãn hợp đồng lao động của lao động nữ mang thai

    Lao động nữ mang thai nếu có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chứng nhận tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động. Thời hạn mà lao động nữ phải báo trước cho người sử dụng lao động tuỳ thuộc vào thời hạn do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chỉ định.

    Như vậy, căn cứ về điều khoản nêu trên thì việc chị N có vi pham về thời gian báo trước hay không còn tùy thuộc vào thời hạn do cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền chỉ định. Vì vậy trường hợp này tôi không thể tư vấn rõ cho bạn được.

    Thứ hai: Về trợ cấp thôi việc

    Vì tôi không nắm được các giấy tờ về việc chỉ định của bác sĩ trong trường hợp của chị N vì vậy tôi chia ra hai trường hợp:

    Trường hợp 1: Đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật

    Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

    Như vậy, nếu chị N đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật thì không được hưởng trợ cấp thôi việc

    TRường hợp 2: Đơn phương chấm dứt HĐLĐ đúng pháp luật

    Điều 48. Trợ cấp thôi việc

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.

    Như vậy, nếu chị N đơn phương chấm dứt HĐLĐ đúng pháp luật thì được trợ cấp thôi việc theo quy định của BLLĐ

    TRên đây là những vấn đề tôi trao đổi với bạn.

    Trân trọng!

     

     

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    haoquangsonla (16/07/2014)
  • #333497   16/07/2014

    haoquangsonla
    haoquangsonla

    Male
    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2014
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    cảm ơn bạn, nhưng trường hợp của Chị là HĐLĐ không xác định thời hạn bạn à

     

     
    Báo quản trị |  
  • #333544   16/07/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 333 lần


    Chào bạn

    Tôi hiểu trong trường hợp này người lao động lý kết HĐLĐ không xác định thời hạn. Mặc dù khoản 3 điều 37 quy định đối với HĐLĐ ko xác định thời hạn phải báo trước 45 ngày nhưng đối với trường hợp này thì là áp dụng điều khoản mà tôi viện dẫn trên.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |