DanLuat 2015

mong luật giải đáp thắc mắc

Chủ đề   RSS   
  • #177264 10/04/2012

    vuthihue02

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    mong luật giải đáp thắc mắc

    Câu hỏi:. Ngày 18/11/2004, K trên đường đi bộ từ đồng về nhà, thấy trước nhà bà A có một chiếc xe đạp không khóa. K lẻn vào dắt chiếc xe đạp đó ra đường. Bà A nhìn thấy hô mọi người đuổi theo. K chạy được khoảng 100m thì bị bắt. Chiếc xe đạp trị giá 700.000đ.

    Ngày 18/11/2005, K bị toà án xử phạt 6 tháng tù về tội trộm cắp tài sản theo khoản 1 điều 138 BLHSVN

    a.  Có thể dựa vào hình phạt toà án đã tuyên để xác định loại tội phạm mà K đã thực hiện hay không? Giải thích tại sao?

    b.. Giả định rằng: K sinh tháng 12 năm 1990 và hành vi trộm cắp xe đạp trên được thực hiện vào tháng 6 năm 2005 thì việc toà án xét xử K (ngày 18/11/2005) theo khoản 1 điều 138 BLHS như trên đây là đúng hay sai? Tại sao?

    em có mong giúp em giải quyết tình huống trên thật cặn kẽ để e có thể hiểu rõ về tình huống trên.
    em cảm ơn luật sư rất nhiều ạ!

     
    2416 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #187619   21/05/2012

    h2c_2310
    h2c_2310

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2012
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 24 lần


    ý kiến của mình như thế này bạn nhé!
    1)có thể căn cứ vào bản án của tòa án mà xem đó là tội ít nghiêm trọng, nghiêm trọng, rất nghiêm trọng hay đặc biệt nghiêm trọng ví theo blhs qui định về khung hình phạt giữa các loại tội.
    tội ít nghiêm trọng từ 2 tháng đến 3 năm
    tội nghiêm trọng từ 3 đến 7 năm
    tội rất nghiêm trọng từ 7 đến 15 năm và tội đặc biệt nghiêm trọng trên 15 năm, chung thân, tử hình.
    trong trường hợp tòa án quyết định tăng nặng hay giảm nhẹ mức hình phạt cũng được qui định rất rõ trong blhs (chương 7 quyết định hình phạt) khi có ít nhất 2 tính tiết giảm nhẹ thì tòa án có thể quyết định hình phạt dưới mức thấp nhất của khung đó xuống khung liền kề nó, nếu đó là khung thấp nhất thì xem xét chôn mức thấp nhất của khung hoặc chon loại hình pạht nhẹ hơn..v....v
    2)theo qui định của blhs về tuổi chịu trách nhiệm hình sự, từ đủ 14 đến dưới 16 chỉ chịu trách nhiệm hình sự về tội rất nghiêm trọng do cố ý và tội đặc biệt nghiêm trọng. từ đủ 16 tuổi thì chịu trách nhiệm với mọi tội. theo đè bài thì người phạm tội chỉ dưới 16 nên không chịu trách nhiệm hình sự về tội ít nghiêm trọng (mức hình phạt 6 tháng tù)
    mong sẽ giúp ích bạn!!!!!
     
    Báo quản trị |  
  • #187622   22/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5303)
    Số điểm: 50818
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3510 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào !

    Thực sự là đọc bài này của bạn, tôi chẳng hiểu bạn đang nói gì nữa, nhất là câu số 1. Câu trả lời vừa chưa giải quyết được vấn đề mà câu hỏi đặt ra vì nó không đi đúng trọng tâm, vừa diễn đạt rất khó hiểu.

    Câu 1 là câu hỏi khá đơn giản. Và đúng loại tội phạm mà K thực hiện là tội ít nghiêm trọng. Bởi lẽ tội phạm quy định tại khoản 1 Điều 138 BLHS có khung hình phạt cao nhất là 3 năm tù. Do vậy theo quy định tại khoản 3 Điều 8 BLHS thì đó là loại tọi ít nghiêm trọng. Nhưng câu trả lời là không thể dựa vào mức hình phạt Toà án đã tuyên để xác định loại tội phạm mà K đã thực hiện được, mà phải dựa vào khung hình phạt mà Tòa án áp dụng để xử phạt K để xác định loại tội phạm mà K thực hiện. Bởi lẽ có rất nhiều trường hợp người phạm tội bị xử phạt mức hình phạt dưới 3 năm, nhưng khung hình phạt mà họ bị áp dụng lại có mức cao nhất là trên 3 năm thì những trường hợp này, tội phạm mà người phạm tội thực hiện không phải là tội ít nghiêm trọng mà là tội nghiêm trọng hoặc rất nghiêm trọng.

    Ví dụ A bị xét xử về tội "Vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ" theo khoản 2 Điều 202 BLHS, có khung hình phạt từ 3 năm đến 10 năm tù. Do có nhiều tình tiết giảm nhẹ nên A được Tòa án áp dụng Điều 47 BLHS để xử A mức án 2 năm tù. Như vậy trong trường hợp này không thể dựa vào mức hình phạt 2 năm tù mà Tòa án đã tuyên để xác định loại tọi phạm mà A thực hiện được. Mà phải dựa vào khung hình phạt quy định tại khoản 2 Điều 202 BLHS để xác định loại tội phạm mà A thực hiện là tội rất nghiêm trọng.

    Tương tự như vậy thì ở câu 2, câu trả lời là việc Toà án xét xử K (ngày 18/11/2005) theo khoản 1 điều 138 BLHS như trên là sai. Nhưng lý do là vì A chưa đủ 16 tuổi nên chỉ phải chịu TNHS về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng. Mà tội phạm quy định tại khoản 1 Điều 138 BLHS là tội ít nghiêm trọng nên A không phải chịu TNHS. Chứ lý do để A không phải chịu TNHS không phải là vì Tòa xử mức hình phạt 6 tháng.

    Cũng nhân đây tôi sẽ chứng minh cho bạn thấy nhận thức của bạn về loại tội phạm là chưa đúng.
    h2c_2310 viết:

    tội ít nghiêm trọng từ 2 tháng đến 3 năm
    tội nghiêm trọng từ 3 đến 7 năm
    tội rất nghiêm trọng từ 7 đến 15 năm và tội đặc biệt nghiêm trọng trên 15 năm, chung thân, tử hình.


    Cái sai của bạn là ở những chỗ tôi tô đậm ấy. 
    Theo quy định tại Điều 8 BLHS thì tội phạm ít nghiêm trọng là tội có mức cao nhất của khung hình phạt là đến ba năm tù; tội phạm nghiêm trọng là tội có mức cao nhất của khung hình phạt là đến bảy năm tù; tội phạm rất nghiêm trọng là tội có mức cao nhất của khung hình phạt là đến mười lăm năm tù; tội phạm đặc biệt nghiêm trọng là tội có mức cao nhất của khung hình phạt là trên mười lăm năm tù, tù chung thân hoặc tử hình.

    Như vậy, để biết một tội nào đó là loại tội ít nghiêm trọng, nghiêm trọng, rất nghiêm trọng hay đặc biệt nghiêm trọng thì căn cứ xác định là mức cao nhất của khung hình phạt, chứ khong liên quan gì đến mức thấp nhất của nó cả.

    Ví dụ như tội "Vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ" quy định tại khoản 1 Điều 202 BLHS là tội nghiêm trọng. Nhưng khung hình phạt của nó là từ 6 tháng đến 5 năm, chứ không mặc định như bạn viết là từ 3 năm đến 7 năm. Hay như tội "Sản xuất, buôn bán hàng giả" quy định tại khoản 2 Điều 156 BLHS là tội rất nghiêm trọng. Nhưng khung hình phạt của nó là từ 3 năm đến 10 năm, chứ không mặc định như bạn viết là từ 7 năm đến 15 năm. Và trong BLHS còn có rất, rất nhiều tội phạm tương tự.

    Thân ái!







    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 22/05/2012 01:50:55 SA

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    h2c_2310 (22/05/2012)

0 Thành viên đang online
-