DanLuat 2015

Mong được tư vấn về việc Bán lại cổ phần trong cong ty TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #194087 15/06/2012

    manhhung0102

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mong được tư vấn về việc Bán lại cổ phần trong cong ty TNHH

    Chào mọi người, vấn đề của tôi như sau:

    Tôi và một người bạn, cùng thành lập công ty TNHH cách đây được 3 năm. Bạn tôi làm giám đốc, tôi là phó giám đốc

    Và gần đây tôi cảm thấy bất mãn với người đồng sự. Giờ đây tôi muốn bán lại cổ phần của mình thì tôi phải làm những thủ tục gì, và phải làm sao

    Ý định của tôi là muốn bán ra ngoài, chứ không muốn bán lại cho người trong công ty. Vì tôi nghĩ bán ra ngoài giá sẽ cao hơn (Không biết có đúng ko?)

    Không biết có trang web nào, để rao bán cổ phần hay không? Vì bình thường để biết một người có ý định mua lại là rất khó.

    Tôi đang khá gấp. Rất mong được mọi người tư vấn thêm

    Xin cảm ơn trước
     
    1890 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #194121   15/06/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13428)
    Số điểm: 92646
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn tham khảo luật doanh nghiệp nhé

    #0000ff;">Điều 44. Chuyển nhượng phần vốn góp

    #0000ff;">

    #0000ff;">Trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 45 của Luật này, thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên có quyền chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình cho người khác theo quy định sau đây:

    #0000ff;">

    #0000ff;">1. Phải chào bán phần vốn đó cho các thành viên còn lại theo tỷ lệ tương ứng với phần vốn góp của họ trong công ty với cùng điều kiện;

    #0000ff;">

    #0000ff;">2. Chỉ được chuyển nhượng cho người không phải là thành viên nếu các thành viên còn lại của công ty không mua hoặc không mua hết trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày chào bán.

    #0000ff;">Điều 45. Xử lý phần vốn góp trong các trường hợp khác

    #0000ff;">

    #0000ff;">1. Trong trường hợp thành viên là cá nhân chết hoặc bị Toà án tuyên bố là đã chết thì người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của thành viên đó là thành viên của công ty.

    #0000ff;">

    #0000ff;">2. Trong trường hợp có thành viên bị hạn chế hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự thì quyền và nghĩa vụ của thành viên đó trong công ty được thực hiện thông qua người giám hộ.

    #0000ff;">

    #0000ff;">3. Phần vốn góp của thành viên được công ty mua lại hoặc chuyển nhượng theo quy định tại Điều 43 và Điều 44 của Luật này trong các trường hợp sau đây:

    #0000ff;">

    #0000ff;">a) Người thừa kế không muốn trở thành thành viên;

    #0000ff;">

    #0000ff;">b) Người được tặng cho theo quy định tại khoản 5 Điều này không được Hội đồng thành viên chấp thuận làm thành viên;

    #0000ff;">

    #0000ff;">c) Thành viên là tổ chức bị giải thể hoặc phá sản.

    #0000ff;">

    #0000ff;">4. Trường hợp phần vốn góp của thành viên là cá nhân chết mà không có người thừa kế, người thừa kế từ chối nhận thừa kế hoặc bị truất quyền thừa kế thì phần vốn góp đó được giải quyết theo quy định của pháp luật về dân sự.

    #0000ff;">

    #0000ff;">5. Thành viên có quyền tặng cho một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình tại công ty cho người khác.

    #0000ff;">

    #0000ff;">Trường hợp người được tặng cho là người có cùng huyết thống đến thế hệ thứ ba thì họ đương nhiên là thành viên của công ty. Trường hợp người được tặng cho là người khác thì họ chỉ trở thành thành viên của công ty khi được Hội đồng thành viên chấp thuận.

    #0000ff;">

    #0000ff;">6. Trường hợp thành viên sử dụng phần vốn góp để trả nợ thì người nhận thanh toán có quyền sử dụng phần vốn góp đó theo một trong hai cách sau đây:

    #0000ff;">

    #0000ff;">a) Trở thành thành viên của công ty nếu được Hội đồng thành viên chấp thuận;

    #0000ff;">

    #0000ff;">b) Chào bán và chuyển nhượng phần vốn góp đó theo quy định tại Điều 44 của Luật này.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-