MONG ĐƯỢC MỌI NGƯỜI GIÚP

Chủ đề   RSS   
  • #316619 04/04/2014

    NguyenChi1702

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    MONG ĐƯỢC MỌI NGƯỜI GIÚP

    Ông Trần M kết hon với bà H năm 1980 họ có 3 người con là Dũng ( sinh năm 1981), Long ( sinh năm 1983 ) và Lan ( 1985). NĂM 1990 ông Trần M sống như vợ chồng với bà Kim A và họ có 2 đứa con chung là Trần Minh Sơn ( sinh năm 1991) và Tràn Kim Ánh( 1994), cùng thời gian này ông có cho bà Kim A 01 khoản tiền mua 01 một căn nhà nhỏ.Trong thời gian đó ông M vẫn sống chung với vợ là bà H và các con.Năm 2000, ông bị bệnh nặng được bà H và các con chăm sóc chu đáo.THáng 4-2005,ông M chết và trước đó ông có lập di chúc ( tại phòng công chứng) cho toàn bộ tài sản của ông trị giá khoảng 2 tỉ đồng cho vợ và ba người con của ông với vợ.

    Sau khi ông Trần M chết,bà Kim A đã yêu cầu vợ ông M chia thừa kế cho 02 người con của bà với ông Trần M nhưng bà H không đồng ý còn lớn tiếng chửi mắng và cấm cửa.

    1. Vậy theo bạn bà Kim A có quyền đồi chia thừa kế tài sản của ông Trần M cho các con của mình hay không ??? tại sao ???

    2. Những ai được hưởng thừa kế từ tài sản của ông Trần M ???

    3. Kỷ phần thừa kế mỗi người là bao nhiêu ???

    Căn cứ pháp lý điều 643,669 và 676.

    Theo các bạn con của bà Kim A được chia hay không. Nếu mình chia theo di chúc của ông Trần M cho vợ và các con của ông rồi thì mình có cần chia theo pháp luật nữa không??? Mình có thử chia rồi đến phần chia theo pháp luật mình chia hoài k ra.

    Mong được mọi người giúp đỡ :D

     
    3493 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #317009   07/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1265 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định của BLDS năm 2005 thì nếu di chúc của ông M lập hợp pháp thì di sản của ông M sẽ được chia theo di chúc.

    Theo bạn trình bày thì ông M đã lập di chúc để lại toàn bộ di sản cho vợ và ba người con của ông với vợ.

    Điều 669. BDLS thì :
    Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:
    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;
    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động.
    Như vậy,
    Trường hợp 1, nếu cha mẹ của ông M còn sống thì sẽ được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật.
    Vì hai người con riêng của ông M đã thành niên nên chỉ khi những người này mà không có khả năng lao động thì mới được hưởng hần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, theo quy định trên.
    Bà Kim A không có đăng ký kết hôn với ông M nên không được hưởng di sản thừa kế.
    Như vậy sau khi chia di sản cho những người được hưởng di sản thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc như trên thì phần di sản còn lại sẽ chia đều cho vợ và 3 người con của ông M.
    Trường hợp 2, nếu các con bà Kim A với ông M không đủ điều kiện hưởng di sản của ông M theo phân tích trên và bố, mẹ ông M đã mất thì toàn bộ di sản của ông M sẽ chia đều cho vợ và các con chung của ông với vợ.
    Thân ái!
     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    NguyenChi1702 (11/04/2014)
  • #317775   11/04/2014

    NguyenChi1702
    NguyenChi1702

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình rất cảm ơn bạn nhưng bạn xem lại dùm mình ở phần này vì 2 con riêng của ông Trần M vời bà Kim A là Trần Minh Sơn(1991) và Trần Kim Ánh ( 1994 ) vẫn chưa đủ tuổi thành niên mà cho nên mình vẫn phải chia theo pháp luật đúng không??? Y của mình muốn hỏi là nếu chia theo di chúc thì lấy 2ty chia cho 4 người là bà H và 3 người con của bà là mỗi người được 500.000.000 vậy chia theo pháp luật mình phải chia như thế nào nữa vậy bạn ????

     
    Báo quản trị |  
  • #317971   12/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1265 lần
    Lawyer

    Chào bạn NguyenChi1702!

    Câu trả lời trên tôi có chút nhầm lẫn về thời điểm ông M chết.

    Nếu chia theo di chúc:

    Năm 2005 ông M chết, như vậy thời điểm này Sơn và Ánh chưa thành niên nên  Sơn và Ánh mỗi người sẽ được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật,

    Bà Kim A không có đăng ký kết hôn với ông M nên không được hưởng di sản thừa kế.
    Bố, mẹ ông M đã mất ông M đã mất 
    Như vậy sau khi chia di sản cho những người được hưởng di sản thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc như trên thì phần di sản còn lại sẽ chia đều cho vợ và 3 người con của ông M.
    Nếu ông M không để lại di chúc chia thừa kế theo pháp luật như sau:
    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật
    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
    Như vậy hàng thừa kế thứ nhất của ông M gồm:
    Bà H là vợ ông M, 3 con của bà H và ông M, 2 con riêng của ông M với bà Kim A.
    Như vậy, di sản thừa kế của ông M sẽ chia đều ra cho 6 người.
    Thân!
     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |