DanLuat 2015

mong các luật sư tư vấn.

Chủ đề   RSS   
  • #176859 07/04/2012

    duc08

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    mong các luật sư tư vấn.

     

    gia đình tôi gồm có bà nội, bố tôi, bác trai, cô hai, cô ba.
    bác trai lấy vợ đã ra ở riêng.
    cô hai, cô ba lấy chồng đã ra ở riêng.
    hiện tại trong nhà tôi đang sống gồm 3 người :bà nội, bố tôi và tôi là cháu nội, tôi sinh ngày 2/2/1997 đã nghỉ học cách đây 2 năm, mẹ tôi đã chết cách đây 1 năm.
    bố tôi không biết chữ và trước đây ông thường hay đánh đập và ngược đãi mẹ con tôi, bây giờ mẹ tôi đã chết.
    các luật sư cho tôi hỏi:
    a) nếu bố tôi đánh tôi thì tôi có thể kiện ông ấy được không? nếu được thì tôi phải làm như thế nào? 
         bố tôi muốn xóa tên tôi trong sổ hộ khẩu có được không?.

    b) về tài sản là căn nhà tôi do bà nội tôi là chủ sở hữu, nếu căn nhà được đem bán thì tôi có quyền lợi ở đó hay không? nếu có thì tôi sẽ được hưởng như thế nào?
     
    mong được sự giúp đỡ của các luật sư!
    Cập nhật bởi duc08 ngày 07/04/2012 01:49:32 CH
     
    2362 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #176894   07/04/2012

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Vấn đề của bạn Phạm Thanh xin được tư vấn như sau:
    1. Xử lý hành vi vi phạm:
    Bạn duc08 thân mến, tôi chưa hiểu hoàn cảnh cụ thể của bạn như thế  nào nhưng tôi rất lấy làm tiếc khi vấn đề bạo lực gia đình vẫn đang diễn ra ngày càng gia tăng và bạn đã trở thành nạn nhân của vấn đề này. Tuy nhiên, khi bạn quyết định kiện bố mình là việc làm cần suy nghĩ cẩn trọng, bởi hành vi đối xử của bố, mẹ đối với con cái chịu sự điều chỉnh của pháp luật còn có yếu tố đạo đức, truyền thống văn hoá.
    Do đó, bạn cần xem xét kỹ hành vi của bố bạn còn có thể khuyên răn, nhờ cơ quan, tổ chức can thiệp, giải thích để bố bạn hiểu, có nhìn nhận lại cách đối xử của mình với con cái. Hơn nữa, hành vi đánh, đập đã đến mức để kiện hay chưa?
    Theo quy định của Luật Phòng chống bạo lực gia đình tại Điều 43 thì:
    " Người thường xuyên có hành vi bạo lực gia đình đã được góp ý, phê bình trong cộng đồng dân cư mà trong thời hạn 6 tháng, kể từ ngày áp dụng biện pháp này vẫn có hành vi bạo lực gia đình nhưng vẫn chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì có thể bị áp dụng các biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn".
    Nếu bố bạn có hành vi cố ý đánh đập gây thương tích cho bạn thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự, hoặc có hành vi đối xử tàn ác với bạn thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Hành hạ người khác.
    Trước hết, bạn cần có đơn gửi chính quyền địa phương nhờ can thiệp. Nếu hành vi của bố bạn có dấu hiệu hình sự thì bạn làm đơn tố cáo hoặc bản tường trình sự việc gửi cơ quan công an.
    2. Bố bạn xoá tên bạn trong sổ hộ khẩu khi không có lý do là trái quy định của pháp luật. Căn cứ vào khoản 1 điều 22 Luật cư trú 2006 thì:

    "1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xoá đăng ký thường trú:

    a) Chết, bị Toà án tuyên bố là mất tích hoặc đã chết;

    b) Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại;

    c) Đã có quyết định huỷ đăng ký thường trú quy định tại Điều 37 của Luật này;

    d) Ra nước ngoài để định cư;

    đ) Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xoá đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ."
    Do vậy, nếu bạn không thuộc một trong các trường hợp mà pháp luật quy định thì bố bạn không được quyền xoá tên bạn trong sổ hộ khẩu.
    3. Về vấn đề tài sản.
    Căn nhà mà gia đình bạn đang ở thuộc sở hữu của bà nội do đó bà nội bạn có toàn quyền định đoạt, chiếm hữu và sở hữu. Khi bán ngôi nhà này thì ngoài chủ sở hữu thì những người khác không được quyền hưởng giá trị  bán được.
    Chúc bạn có suy nghĩ thật sáng suốt và có những quyết định thật sáng suốt.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-